overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: ถามเรื่อง MD....

OverclockZone Member vsjmu's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

Default ถามเรื่อง MD....

คือผม สับสนเรื่องการทำงานของมันนิดหน่อยอะครับ เลยขอถามตามนี้ละกัน

1.คือมันเอาเพลงลง แผ่น MD ยังไงครับ รู้สึกเคยได้ยินมาว่า มันต้องมีเครื่องเล่นเพลง แล้วมีช่องเสียบแผ่น MD แล้วค่อยอัด ประมาณนี้หรือป่าวเอย

2.แผ่น1แผ่น ความจุเท่าไรหรอครับ เพราะส่วนตัว อยากได้แบบจุเยอะๆๆ

3.เสียงนี้ แจ๋มใช่ไหมอะครับ โดยเฉพาะ โซนี่(ไ่ม่เคยผิดหวังกับเสียงของยี่ห้อนี้เลย)

4.NetMD กับ MD ธรรมดา ต่างยังไงเอย

5.ถ้า้สั่งซื้อจาก amazon จะโอเคไหม

รบกวนหน่อยนะครับ ที่จริงชอบ iPod แต่เสียงไม่โดนอย่างยิ่ง(บริโภค เบส)
    Last edited by vsjmu; 6 May 2009 at 00:35:13.

OverclockZone Member vsjmu's Avatar

ถามเรื่อง ลงเพลงเพิ่มอีกหน่อย

คือมันมีตัวที่แบบ จับลาก ลงแผ่นได้เหมือนพวก MP3 ทั่วไปได้เลยปะครับ

แล้ว แผ้น MD ราคาประมาณเท่าไร ถ้ามือ1ไม่มี มือ2 ยังมีขายที่ไหนบ้างเอย...

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

เครื่องเล่น MD แบ่งเป็น
    1.เล่นได้อย่างเดียว
    2.เล่นได้และอัดได้
    2.1 อัดผ่านสาย Optical
    2.2 อัดผ่านสายอนาลอค
    2.3 อัดผ่านสาย USB (NetMD,HiMD)

แผ่น MD มี 2 แบบ
    1. 74 นาที และ 80 นาที
    2. HiMD 1GB 80 นาที

ผิดพลาดประการใดรบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วย ครับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

ขอบพระคุณมากครับ

OverclockZone Member

ช่วยตอบครับ
    1. ต้องมีเครื่องที่อัดเอ็มดีได้ จึงจะทำการอัดได้ครับ
    การอัด มี 3 แบบ
    1.1 อัดด้วยสาย อ๊อพติค
    1.2 อัดด้วยสาย อนาล๊อค
    1.3 อัดผ่าน USB
    2. ความจุของ MD คิดเป็นนาทีครับ ไม่ค่อยคิเป็น ไบต์เท่าไหร่ รายละเอียดตามนี้เลยครับ

3. ต้องดูเป็นรุ่นๆๆ ไปครับ แต่ละรุ่น และแต่ละยี่ห้อให้เสียงไม่เหมือนกัน... แต่ ดีกว่า MP3 แน่นอนครับ

4. MD มี 4 รุ่นครับ
    4.1 SP อันนี้จะอัดแบบ 1 ต่อ 1 เสียงดีมากมีความเป็นอนาล๊อก ค่อนข้างสูง
    4.2 LP2, LP4 อันนี้จะเป็นระบบอัดให้ได้นานขึ้น
    4.3 NETMD อันนี้ จะอัดผ่าน ยูเอสบีพอร์ท แต่สามารถอัดได้แค่ความละเอียดสูงสุดคือ LP2 ครับ
    เพราะในโหมด SP ใน NETMD ก็คือ LP2 ที่ดีขึ้นนิดหน่อย ไม่ใช่ SP แท้ๆๆครับ
    4.4 HI-MD อันนี้เหมาะกับท่านที่ชอบเสียงออกแนว ดิจิตอล มีความละเอียดสูง และสามารถอัดได้ที่ความละเอียดสูงสุด เท่า CD ครับ

5. AMAZON ไม่ส่งเครื่องไฟฟ้ามาไทยนะครับรู้สึก คงต้องหาที่อีเบย์ หรือฝากใครหิ้วมา.. ที่ออส ก็ยังมีขายนะครับ

ถ้ามีคำถามเพิ่มเติม เชิญที่ TMD ครับ ส่วนใหญ่จะมีคนอยู่ทั้งวัน อาจพอช่วยเหลือได้บ้างครับ

******* พอดีผมเห็นที่พันทิพย์ด้วย ขอ ก๊อปปี้ไปตอบใน พันทิป ด้วยนะครับ

2.1 อัดผ่านสาย Optical
    2.2 อัดผ่านสายอนาลอค

ต่างกันยังไงอะครับ

แล้ว เวลาอัดผ่าน USB รอนานแค่ไหนอะครับ ถ้าจะอัด 80นาที

ขอบพระคุณครับ

ถ้าจะลองเริ่มเล่นนี้ จะลำบากไหมเนีั้ย ลองอ่านๆแล้ว ลำบากเหมือนกันนะเนีั้ย

ไม่อยากใช้ iPod เท่าไร ถ้าจะใช้ คงต้องหาตัว Photo อะีครับ

ผมไปตอบที่พันทิพแล้วนะครับ...

อยากให้ลองฟังก่อนดีกว่ามั้งครับ ว่าชอบหรือไม่...

ถ้าสนใจ อาทิตย์นี้ มี มีตตอ้ง เล็กๆๆ ที่คลองถมครับ ไปลองฟังได้

Quote Originally Posted by Reigen View Post
    ผมไปตอบที่พันทิพแล้วนะครับ...

อยากให้ลองฟังก่อนดีกว่ามั้งครับ ว่าชอบหรือไม่...

ถ้าสนใจ อาทิตย์นี้ มี มีตตอ้ง เล็กๆๆ ที่คลองถมครับ ไปลองฟังได้
    ขอบพระคุณมากครับ แต่ อาทิตร์ไม่ว่างอะดิครับ

ตอนนี้ อยู่ขั้นหาข้อมูลอะครับ

อิอิ บอกวันผิดครับ เย็นวันเสาร์ ประมาณ 4 โมง ถึง 2 ทุ่มครับ
    Last edited by Reigen; 6 May 2009 at 01:22:35.

Quote Originally Posted by Reigen View Post
    อิอิ บอกวันผิดครับ เย็นวันเสาร์ ประมาณ 4 โมง ถึง 2 ทุ่มครับ
    วันเสาร์ยิ่งแล้วใหญ่เลยครับ ติดถ่ายรูป 55+

ยังไง ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member extrem's Avatar
    เทพารักษ์ สำโรง บางนา ซีคอน

แหมๆๆ มีตติ้งกันทุกอาทิตย์เลย TMD เคยไปแจมแค่ครังเดียวเอง

Bookmarks

Bookmarks