Announcement

Collapse
No announcement yet.

C1E Disable แล้วมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• C1E Disable แล้วมีปัญหา

เพิ่งซื้อ E6600 มาเลย run-in โดย OC เป็น 2.7 ดูก่อน โดยตั้ง Vcore เป็น Auto พบว่าถ้า C1E ตั้งเป็น Disable เวลาเปิดเครื่องหรือแม้แต่ Restart เครื่อง เครื่องจะติดปุ๊บดับปั๊บแล้วติดขึ้นเองภายใน 2 วินาที เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง แต่ทุกอย่างไม่ว่าจะเข้า Windows หรือทำงานอื่นๆเป็นปกติไม่มี Hang แต่ถ้าตั้งค่า C1E เป็น Enable ไว้จะกลับเป็นปกติทุกอย่างทั้งตอนเปิดเครื่องและตอน Restart ......

ผมต้องปรับอะไรอย่างไรบ้างครับ Spec เครื่องตามลายเซ็นครับ
    Last edited by wutti; 30 Mar 2007, 10:31:49.

อยากรู้เหมือนกันคับ เครื่องผมก็เป็นแบบนี้ e6300+ds4

วอนท่านผู้รู้ช่วยทีคับ

Comment

เป็นที่ Chipset 965 เป็นแบบนี้และ

Comment

อ่าว..... แล้วมันจะทำให้ CPU พังเร็วมั้ยเนี่ย พอ start แล้วดับ แล้วติดเอง
        แล้ว Enhanced Intel Speed Step Technology ต้อง Enable หรือ Disable

Comment

ผมก็เป็นนะ ผมเดาว่าเป็นที่ psu แต่ผมใช้ p4 2G mainboard asrock เครื่องเก่าอะครับ

Comment

PSU ใช้ Enemax EG465P-VE FMA (24P)
            เท่าที่ลอง Post กระทู้มาถามคนทั่วไปใน board hardware ด้วยพบว่าเป็นกันหลายคน ตอนหลังปรับ enable C1E ก็ดีขึ้น แต่ก็ยังเป็นบ้างเป็นบางครั้ง ยังไม่รู้ว่าจะแก้อย่างไร รอคนมาตอบ

Comment

เป็นเหมือนกันครับ.....แต่ก็ทำงานได้ปกตินะ

Comment

ถ้าไฟไม่เข้าบอร์ดช่วงนึง ก็จะเป็นแบบนี้ครับ (ปิดเครื่องแล้วถอดปลั๊ก อะไรแบบนี้)
                แต่ถ้าเสียบทิ้งไว้ มีไฟเข้ามัน็จะเปิดได้เลย มันเป็นที่ชิพเซตน่ะ

Comment

แล้วมันจะทำให้ CPU หรือ HDD เสียเร็วไหมครับ (เห็นพูดกันว่า Chipset P965 มันจะเป็นอย่างนี้)

Comment

ผมว่าคงไม่เป็นไรมั้งครับ ผมใช้มา 3 เดือน และก็เป็นงั้นทุกครั้งเลยครับ
                    แค่ enable C1E ก็หายแล้วหรอครับ แล้วไอ้ C1E นี่มันคืออะไรล่ะ

Comment

C1E คือ เทคโนโลยีลดตัวคูณ และ Vcore ของ CPU ให้ต่ำลงในสถานะ Idle ตั้งเป็น Enable คือเปิดใช้ ตั้งเป็น Disable คือปิดใช้งาน Feature นี้ ว่ากันว่าถ้าจะ OC ให้ได้สูงต้อง Disable C1E

....... จริงอย่างที่คุณ Greatng พูดไว้ ถ้ามีการถอดปลั๊กออก (ปิด UPS) จะมีอาการอย่างที่ว่าคือเปิดปุ๊บติดปั๊บแล้วดับไปเองจากนั้นประมาณ 2-3 วินาทีจะเปิดขึ้นมาเอง แต่ถ้ายังไม่ถอดปลั๊กออก (ปิดเครื่องแต่ไม่ปิด UPS ไฟใน Mainboad ยังเลี้ยงอยู่) ก็จะเป็นปกติคือเปิดเครื่องทีเดียวติดเลย .....

ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ ถ้าเป็นเฉพาะ Chipset P965 แสดงว่าต้องเป็นกันเยอะมาก เดียวจะลอง Post ถามดูใหม่ว่าใครเป็นบ้าง

Comment

ของผมก็ Disable ไว้มันไม่เป็นนะ

Comment

Working...
                        X