overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: จอ lcd เป็นจุดขาว เพิ่งซื้อมาอะครับ

OverclockZone Member

Unhappy จอ lcd เป็นจุดขาว เพิ่งซื้อมาอะครับ

ตอนที่ไปซื้อร้านเค้าก็เทสจุด dead ให้นะครับ แต่ จุดขาวๆที่ผมว่านั้น มันต้องเล่นไปซักพัก มันก็จะโผล่ออกมาครับ ตามรูปเลยครับ มันเกิดจากอะไรเหรอครับ แล้วจะเอาไปเปลี่ยนที่ร้านได้ไหมครับ
    รูป รูป
    • File Type: jpg 2.jpg (138.5 KB, 39 views)

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ถ้าขึ้นตลอด เอาไปเปลี่ยนครับ ไม่เกิน 7 วัีน รีบด่วน อย่ปล่อยละเลยเหมือนผม ชะล่าใจ ทนใช้มาจนทุกวันนี้

มันไม่ใช่ dead pixel ใช่ไหมครับ นานๆมันจะโผล่มาทีครับ

OverclockZone Member DMZ's Avatar

ยี่ห้ออะไรครับเนี่ย ส่งเครมดีกว่า
    มันขึ้นบ่อยขนาดไหนครับ

ก็แล้วแต่นะครับ บางครั้งเปิืดคอมไม่ถึง 20 นาทีก็ขึ้นมาแล้ว บางครั้งเป็นชัวโมงๆ ก็ไม่ขึ้นมาครับ

OverclockZone Member meo95's Avatar

โหกลางจอเลย ไม่รู้ว่ากี่จุดขึ้นไปถึงให้เครม แต่นี่จุดเดียวก็เหอะจุดใหญ่นะ

OverclockZone Member tool5822's Avatar

ส่งเครมไห้ไวครับ

OverclockZone Member dieoxinOCZ's Avatar

จุดใหญ่เลยนะนี่ เครมเลยครับไม่ต้องคิดมาก

มันไม่ใช่ dead pixal อะครับ จากที่ตรวจสอบมา มันคืออะไรครับ จุดขาวๆนั้น .....

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

สงสัยอาจจะเป็นเพราะความร้อน ภาวะนาให้ต้องเคลมตุดขึ้น อิอิ

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

การ์ดจอ ATI รึป่าวครับ

ถ้าใช้ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดู เพราะจุดแบบนี้ผมก็เคยเป็น แต่มันจะขึ้นอยู่ตรงมุมบนซ้ายของจอ

เพราะปกตอจุด D/B มันจะ Cap ภาพออกมาแล้วไม่เห็นแน่นอน ผมขอเดาไว้ก่อนว่าเป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอ
    หรืออาจจะเป็นที่โปรแกรมอะไรบางตัวซักอย่าง ไม่ใช่ที่จอ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

Quote Originally Posted by Jupis View Post
    การ์ดจอ ATI รึป่าวครับ

ถ้าใช้ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดู เพราะจุดแบบนี้ผมก็เคยเป็น แต่มันจะขึ้นอยู่ตรงมุมบนซ้ายของจอ

เพราะปกตอจุด D/B มันจะ Cap ภาพออกมาแล้วไม่เห็นแน่นอน ผมขอเดาไว้ก่อนว่าเป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอ
    หรืออาจจะเป็นที่โปรแกรมอะไรบางตัวซักอย่าง ไม่ใช่ที่จอ
    ผมว่าท่านนี้พูดถูกนะครับ ถ้ามันเป็นจุดบอดจะจับภาพมาได้ยังไงล่ะครับ ในเมื่อกดปริ้นสแกนมามันก็เอารูปหน้าจอปกติมา ถ้าจะให้เห็นจุดบอดต้องใช้กล้องถ่ายจริงไหมครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by unknowszaa View Post
    มันไม่ใช่ dead pixal อะครับ จากที่ตรวจสอบมา มันคืออะไรครับ จุดขาวๆนั้น .....
    ใช้ซิครับ อาการมันเริ่มออกครับ มันคือการไม่ตอบสนองของเม็ดสี ถ้ายังไม่รีบเอาไปเปลี่ยนเกินระยะเปลี่ยน 7 วัน ที่นี้ก็รอมันเป็นครบ 4 จุดถึงจะได้เปลี่ยนแน่ครับ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

Bright Pixel เคลมด่วนครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ลองเข้าไปดูในเว็บนี้ดูนะครับเผื่อจะช่วยท่านได้บ้างครับ
    http://www.lcdspec.com/
    จุดขาวแบบนี้เปลี่ยนเลยครับ

Quote Originally Posted by deedocmtc View Post
    ผมว่าท่านนี้พูดถูกนะครับ ถ้ามันเป็นจุดบอดจะจับภาพมาได้ยังไงล่ะครับ ในเมื่อกดปริ้นสแกนมามันก็เอารูปหน้าจอปกติมา ถ้าจะให้เห็นจุดบอดต้องใช้กล้องถ่ายจริงไหมครับ หรือผมเข้าใจอะไรผิดครับ
    ขอบคุณทุกคนครับที่ให้คำแนะนำ
    โทรไปถามร้านมาแล้วครับ เค้าบอกไม่ใช่จุด dead เลยไม่รับเคลมให้...เศร้าเลยครับ

ผมก็คิดว่านะจะเป็นที่โปรแกรมบางตัวเหมือนกับท่านนะครับ คือ ถ้ากดปุ่ม show desktop แบบว่าปิดโปรแกรมทั้งหมดย่อไว้ให้หมด จุดขาวๆนั้น ก็จะหายไปด้วยครับ แต่พอคลิกปุ่ม show dektop เ พื่อให้หน้าต่างโปรแกรมต่างๆที่ย่อไว้เปิดขึ้นมา มันก็โผล่ขึ้นมาครับ

OverclockZone Member Jupis's Avatar
    แถวๆซาฟารีเวิล์ด,แฟชั่นไอส์แลนด์

ลองไล่ดูทีละตัวครับ

ถ้าไม่หายก็ลองฟอแมตแล้วค่อยๆลงโปรแกรมใหม่ ดูว่ามันพลาดที่ตัวไหน
    แต่ที่ผมเป็นตอนนั้นใช้ HD3850 แล้วมีไอ้จุดนี้แหละตรงมุมจอบนซ้าย

ตอนแรกก็สงสัยเหมือนกันว่ามันคืออะไร แล้วแต่เปลี่ยนไดร์เวอร์ดูแล้วก็หาย

ยังไงผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าไม่ใช่ที่จอ

ครับเด๋วลองดูครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member longbow's Avatar

เอ่โปรแกรมนี้ไปเทสครับ เทสเดธพิกเซล
    ไฟล์แนบเอกสาร ไฟล์แนบเอกสาร

ปิดกระทู้เลยครับ ได้ข้อยุติแล้ว.....................................ววววววววววววว หลังลองลง ไดร์เวอร์ใหม่ ก็ไม่หาย
    มันเป็นจุดที่เกิดจากโปรแกรม wmserver
    ขอบคุณทุกคนมากครับ ใจหายเหมือนกัน นึกว่าเป็น dead +....+

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks