ใช้ NB COMPAQ ครับ เวลาใช้งานจะต่อสายชาร์จตลอด เพราะเคยอ่านมาว่าเวลาไฟดับ ไฟกระชาก
เครื่องจะไม่เป้นอะไรเพราะได้ไฟจากแบตไปเลี้ยง แต่แบตจะเสื่อมเร็ว ก้อจริงครับ
ใช้อย่างนี้มา ปีกว่า

แต่ปัญหาคือเครื่องเข้าโหมดประหยัดพลังงาน พอกดที่แป้น ไฟแสดงต่างๆติดขึ้น แต่หน้าจอจะมืดสนิท

ปิดเครื่องเปิดใหม่ไฟก้อติดเหมือนเดิมแต่จอมืดสนิท ลองกด fn + .........ก้อไม่มีไรเกิดขึ้น
เลยกด delete ย้ำๆดู
งง...ไปมาติดซะ เลยลง window ใหม่.....ขณะที่ติดตั้ง window ใหม่ด้วยขั้นตอนต้องมีการ รีสตาร์ท
เราก้อรีสตารืท เครื่องกลับดับเป็น shutdown บางครั้งก้อไม่ดับ ในขั้นตอนนั้นไปดับในการรีสตาร์ทครั้งอื่นแทน

ตอนนี้ลงได้แล้ว เลยสงสัยว่าเพราะอะไรเกี่ยวกับ การรีสตาร์เครื่อง และการเข้าโหมดประหยัดพลังงาน
จึงกลายป็นอาการจอมืดครับ

เกี่ยวกับตัวตัดไฟชาร์ตรึป่าว...กลัวมันบึ้มนะครับ วิเคราะคร่าวๆหน่อยครับ กลัวพอไปถึงช่าง
แล้วมันไม่เป็นอะไรเดี๋ยวจะเสียตังงส์ฟรี ...ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ