overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เจอปัญหาของ ax78 bios v.14 กับ x3 720be ครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

Unhappy เจอปัญหาของ ax78 bios v.14 กับ x3 720be ครับ

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    เมื่อก่อนเที่ยงผมได้ไปสอย 720be มาใส่กับ Abit ax78 bios v.14 แต่ได้เจอปัญหาดังต่อไปนี้ครับ

1.เมื่อคอนฟิก bios เสร็จแล้ว ซึ่งผมแค่เข้าไปปรับ แรมให้เป็น bus 800 5-5-5-15 2t แล้วก็ disable Q&N, onboard Audio(มีการ์ดแยกอยู่แล้ว) จากนั้นกดเซฟ แล้วออกจากหน้า config เพื่อบูตใหม่ เครื่องมันจะดับไปเลย กดที่ปุ่มพาวเวอร์ก็ไม่มีผลใดๆ จนต้องถอดสายไฟออกให้ ไฟแดงๆ ตรงเมนบอร์ดมันดับ จึงจะสามารถเปิดเครื่องใด้

2.เมื่อเข้าวินโดว์ได้ มันเห็น CPU รันที่ 1600GHz (200*8) ทั้งๆที่ควรจะเป็น 2800GHz (200*14)
    3.ความร้อนของ CPU ดูที่ Everest อยู่ที่ 50, GPU อยู่ที่ 40+, บอร์ดอยู่ที่ 40
    4.เมื่อกดรึสตาร์ทเครื่อง (ผ่านวินโดว์ start>reboot) มันก็จะมีอาการเดิมเหมือนข้อที่ 1 คือดับเปิดไม่ติด
    เพิ่มนิด
    5. อีกอย่างเข้าไปในไบออสแล้วไม่เจอที่ปรับ ตัวคูณอ่ะครับ เห็นแต่ที่ปรับบัส cpu - -*

แบบนี้ควรเช็คที่อะไรดีครับ เมื่อคืนตอนที่ อัพ bios จาก 13->14 โดยใช้ Athlon x2 4600+ ยังปกติดีอยู่

รบกวนทุกๆท่านแนะนำทีนะครับผม หรือจะขายไปเอา biostar มาแทนดีไหมเนี่ย เห็นมีท่านนึงเอามาลง ...
    Last edited by miixer; 6 May 2009 at 17:22:19.

OverclockZone Member miixer's Avatar

โทรไปถามช่างๆ ก็ยังบอกอะไรไม่ได้เลย T^T มีหวังได้ยกเคสไปหาช่างแน่เลยเนี่ย กำๆๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อืม...เป็นผมตัดปัญหา
    ขายเมนบอร์ด แล้วไปซื้อตัวใหม่
    ปัญหาเยอะจัด

ก็ว่าอยู่ครับ สนใจ biostar ตัว TFORCE TA790GX 128M ที่ท่าน pann เอามาลงอยู่ครับ

บอร์ดนั้นเปิดหัวได้ด้วย แง่มๆๆ แต่ยังไงลองยกไปร้านดูก่อน งบน้อยช่วงนี้

OverclockZone Member merlix's Avatar

หมดอนาคตกับ ax78

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

สู้ๆนะ

อุปสรรคคือยากำลัง เกี่ยวกันมั้ยเนี้ย - -"

-ขอบคุณครับผม ถ้าไม่ติดว่างบน้อย สอยตัวใหม่แล้ว อิอิ

ไม่แน่อาจจะได้ประกาศขาย ax78 ตัวนี้ทำทุนหาบอร์ดใหม่

OverclockZone Member Vendetta's Avatar

ที่ว่าไม่เห็นตัวคูรเพราะเปน BE ครับ

มันไปอยู่ใน CPU feature แทนครับ พอปิด C & Q แล้ว จะอยุ่ บรรทัดถัดไป ลองดูครับ

OverclockZone Member skyline_Tae's Avatar

ผม เมื่อคืนเลย ครับ อัพ บนวินโด 13 -- 14 ค้าง หลัง จากนั้น ดีบัค ผม เห้นมันค้างนาน เลย รี เครื่อง แล้วก็ ฟ้องแต่ FF ครับ งานเข้า เรียบร้อยแล้วครับ ส่งเคลม ช่างบอกต้องบนdos กำเลย

ผมอัพได้จาก 13-14 14-13 บนวินโดว์นะครับ

แต่ก็เคยเจ๊งครั้งนึงตอน จาก 12-13

น่าจะเป็นตามดวงด้วย เหอะๆ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ปัญหาแยะมาก กับ เจ้า abit ตัวเก่ง ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก ฮาร์ดแว์มันเข้ากันไม่ได้เป็นหลัก

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Vendetta View Post
    ที่ว่าไม่เห็นตัวคูรเพราะเปน BE ครับ

มันไปอยู่ใน CPU feature แทนครับ พอปิด C & Q แล้ว จะอยุ่ บรรทัดถัดไป ลองดูครับ

Confic ของ Althon กับ Phenom ต่างกันครับ

มันไปปรับที่ CPU feature ตามที่ท่าน Vendetta กล่าว

ลองหาดีดี AX78 ยังพอไหวเนอะกับ Phenom II

Bookmarks

Bookmarks