Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอปัญหาของ ax78 bios v.14 กับ x3 720be ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอปัญหาของ ax78 bios v.14 กับ x3 720be ครับ

สวัสดีครับทุกๆท่าน
    เมื่อก่อนเที่ยงผมได้ไปสอย 720be มาใส่กับ Abit ax78 bios v.14 แต่ได้เจอปัญหาดังต่อไปนี้ครับ

1.เมื่อคอนฟิก bios เสร็จแล้ว ซึ่งผมแค่เข้าไปปรับ แรมให้เป็น bus 800 5-5-5-15 2t แล้วก็ disable Q&N, onboard Audio(มีการ์ดแยกอยู่แล้ว) จากนั้นกดเซฟ แล้วออกจากหน้า config เพื่อบูตใหม่ เครื่องมันจะดับไปเลย กดที่ปุ่มพาวเวอร์ก็ไม่มีผลใดๆ จนต้องถอดสายไฟออกให้ ไฟแดงๆ ตรงเมนบอร์ดมันดับ จึงจะสามารถเปิดเครื่องใด้

2.เมื่อเข้าวินโดว์ได้ มันเห็น CPU รันที่ 1600GHz (200*8) ทั้งๆที่ควรจะเป็น 2800GHz (200*14)
    3.ความร้อนของ CPU ดูที่ Everest อยู่ที่ 50, GPU อยู่ที่ 40+, บอร์ดอยู่ที่ 40
    4.เมื่อกดรึสตาร์ทเครื่อง (ผ่านวินโดว์ start>reboot) มันก็จะมีอาการเดิมเหมือนข้อที่ 1 คือดับเปิดไม่ติด
    เพิ่มนิด
    5. อีกอย่างเข้าไปในไบออสแล้วไม่เจอที่ปรับ ตัวคูณอ่ะครับ เห็นแต่ที่ปรับบัส cpu - -*

แบบนี้ควรเช็คที่อะไรดีครับ เมื่อคืนตอนที่ อัพ bios จาก 13->14 โดยใช้ Athlon x2 4600+ ยังปกติดีอยู่

รบกวนทุกๆท่านแนะนำทีนะครับผม หรือจะขายไปเอา biostar มาแทนดีไหมเนี่ย เห็นมีท่านนึงเอามาลง ...
    Last edited by miixer; 6 May 2009, 17:22:19.

โทรไปถามช่างๆ ก็ยังบอกอะไรไม่ได้เลย T^T มีหวังได้ยกเคสไปหาช่างแน่เลยเนี่ย กำๆๆ

Comment

อืม...เป็นผมตัดปัญหา
      ขายเมนบอร์ด แล้วไปซื้อตัวใหม่
      ปัญหาเยอะจัด

Comment

ก็ว่าอยู่ครับ สนใจ biostar ตัว TFORCE TA790GX 128M ที่ท่าน pann เอามาลงอยู่ครับ

บอร์ดนั้นเปิดหัวได้ด้วย แง่มๆๆ แต่ยังไงลองยกไปร้านดูก่อน งบน้อยช่วงนี้

Comment

หมดอนาคตกับ ax78

Comment

สู้ๆนะ

อุปสรรคคือยากำลัง เกี่ยวกันมั้ยเนี้ย - -"

Comment

-ขอบคุณครับผม ถ้าไม่ติดว่างบน้อย สอยตัวใหม่แล้ว อิอิ

ไม่แน่อาจจะได้ประกาศขาย ax78 ตัวนี้ทำทุนหาบอร์ดใหม่

Comment

ที่ว่าไม่เห็นตัวคูรเพราะเปน BE ครับ

มันไปอยู่ใน CPU feature แทนครับ พอปิด C & Q แล้ว จะอยุ่ บรรทัดถัดไป ลองดูครับ

Comment

ผม เมื่อคืนเลย ครับ อัพ บนวินโด 13 -- 14 ค้าง หลัง จากนั้น ดีบัค ผม เห้นมันค้างนาน เลย รี เครื่อง แล้วก็ ฟ้องแต่ FF ครับ งานเข้า เรียบร้อยแล้วครับ ส่งเคลม ช่างบอกต้องบนdos กำเลย

Comment

ผมอัพได้จาก 13-14 14-13 บนวินโดว์นะครับ

แต่ก็เคยเจ๊งครั้งนึงตอน จาก 12-13

น่าจะเป็นตามดวงด้วย เหอะๆ

Comment

ปัญหาแยะมาก กับ เจ้า abit ตัวเก่ง ผมว่าปัญหาน่าจะมาจาก ฮาร์ดแว์มันเข้ากันไม่ได้เป็นหลัก

Comment

Originally posted by Vendetta View Post
                        ที่ว่าไม่เห็นตัวคูรเพราะเปน BE ครับ

มันไปอยู่ใน CPU feature แทนครับ พอปิด C & Q แล้ว จะอยุ่ บรรทัดถัดไป ลองดูครับ

Confic ของ Althon กับ Phenom ต่างกันครับ

มันไปปรับที่ CPU feature ตามที่ท่าน Vendetta กล่าว

ลองหาดีดี AX78 ยังพอไหวเนอะกับ Phenom II

Comment

Working...
                        X