Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซีพียู ร้อนมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซีพียู ร้อนมากครับ

คือผมใช้ Celerorn 2.93 อยู่ ใช้มานานแล้วอะครับปกติ ไม่เคยเกิน 49 C เลย แต่มีเมื่อวานอยู่ๆพุ่งไป 65 เลยครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ทำไร (ดูจากไบออส ,sis, speed fan) แล้วก็ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆ เข้าไปออสไปดู 45 แล้วก็เพิ่ม 5วิ ละ 1 องศา เลยอะ จนถึง 58 งงเ เลย เกิดไรขึ้น ช่วยด้วยครับ ผมใช้ซิลิโคนอยู่ด้วย และ พัดลมทำงานปกติดีนะครับ

ลองเข้าไปดูอุณหภูมิที่ BIOS ด้วยสิครับ
    บางทีอาจเป็นที่ โปรแกรม Speed Fan มีปัญหาก็ได้

Comment

ลองเอามือจับดูเลยครับว่ามันร้อนถึง 60 กว่าจิงเปล่าหรือไม่ก็ถอดซิ่งค์ทำความสะอาดแล้วก็ทาซิลิโคนพอประมาณแล้วก็แปะลงไปใหม่

Comment

Originally posted by kingmax View Post
        ลองเอามือจับดูเลยครับว่ามันร้อนถึง 60 กว่าจิงเปล่าหรือไม่ก็ถอดซิ่งค์ทำความสะอาดแล้วก็ทาซิลิโคนพอประมาณแล้วก็แปะลงไปใหม่
        จับที่ตัวซิงค์นะคับอย่าไปจับที่CPU
        ผมเคยแล้วแบบนี้แหละ Celeron1.7 ไม่ได้ใส่ซิงค์
        เอาืมือไปจับดูตอนเปิดเครื่องมือพองเลย

Comment

อีกอย่างนึงครับ ความร้อนจะไม่คงที่อย่างแรง คือเวลา ไม่ได้ทำไรเปิดไว้เฉยๆจะ 50 กว่า พอ ทำงานหรือโหลดอะไรปุ๊บ มันจะเด้งไป60 ทันทีเลย เด๊ววันนี้ จะไปลองซื้อซิลิโคนมาใหม่

Comment

Speed Fan วัดอุณหภูมิไม่ได้เรื่องหรอกครับ ผมใช้อยู่นี่ก็นั่งขำมันทุกทีที่เปิดดู มันกระโดดไป กระโดดมา บางทีกระโดดข้ามขึ้น ข้ามลง 15-20 องศา เอากะมัน ไปดูที่ Bios เลยครับ หรือชัวร์กว่า ก็อย่างที่พวกเราทำกัน คือ จับดู หลักการ มือ 37 ถ้าอุ่นๆ ก็ประมาณ 40-45 ร้อนก็ประมาณ 45-55 ถ้าร้อนมาก 65 ขึ้น (เทียบตามที่เคยเรียนวิชาชีวะฯ มานะเอ้อ..) ถ้าประเภทแตะแล้วรู้เลยว่าร้อนมากนั่นนะโคม่าแล้วครับ(ต้องสะบัดมือหนีทันทีตามสัญชาตญาณคนที่ยังไม่ตายด้านอะนะ)

Comment

Working...
            X