overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: HDD SEAGATE 80GB ของผม 3เดือน เปลี่ยนใหม่ 3 ตัวแล้ว

OverclockZone Member

Thumbs down HDD SEAGATE 80GB ของผม 3เดือน เปลี่ยนใหม่ 3 ตัวแล้ว

ซื้อมา 3 เดือน พร้อมกับ Western Digital 250 GB ใช้มาเรื่อยๆ แต่ซีเกท เคลมเปลี่ยนตัวใหม่ 3 ครั้งแล้วอะ ทำไมมันห่วยเช่นนี้

OverclockZone Member mooh's Avatar

- -

ใช้มา มะเคยเสียเลยผม แปลกดีแฮะ อุอุ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เหอๆ ของผม maxtor ใช้จนหมดประกันไปปีนึงแล้ว ยังไม่เสีย ซื้อเพิ่มเป็น seagate sata เสีย เคลมมา ขายไป ซื้อใหม่ ide ได้ 8 วัน เจ๊ง เอาไปเปลี่ยน ใช้มาจนบัดนี้ รออยู่ ว่าเมื่อไรจะเป็นอีก

ผู้มาเยือน
    Guest

Western Digital อึดสุดแล้ว แต่เสียงเวลาอ่านดังครับ

เคลมเพราะ Bad Sector นะครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ใช้ยังไง อะ ถอดบ่อยเหรอ คับ ย้ายไปมาๆ ก้อมีส่วน อยู่ใกล้แม่เหล็ก พวก ลำโพง การสั่นสะเทือนๆ
    กระแสไฟ การปิดเครื่องไม่ถูก ซวยจริงๆ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

มันแล้วแต่ดวงด้วยครับของอย่างงี้ ผมก็ใช้ seagate รุ่นเก่า 5400 รอบใช้ได้ 3:1/2 ปี ครับเสร็จแล้วก็ไปเลยครับ

OverclockZone Member theoneox's Avatar

มันอยู่ที่ดวงอ่ะอย่างงี้ คิดดูถ้ามันห่วยชนาดนั้นเคลมกระจายบริษัทก็เจ้งอ่ะดิคับ Seagate ของผม 5 ปี มันยังไม่ไปเลย maxtor ไปแล้ว

ผู้มาเยือน
    Guest

แล้วแต่ดวงด้วยครับ

OverclockZone Member Pat_CSSU's Avatar

ผมใช้ Seagate อยู่ 4 ตัว เคยเจอ bad sector อยู่ตัวนึง
    ตัวนั้นผมเผลอวางเอียงไป แต่ตัวอื่นวางแบบปกติก็ไม่เห็นเป็นเลย

ผมไม่เคยย้ายอะครับ ใช้ปกติเหมือนกับอีกตัวนึงเลย คงซวยจริงๆ

OverclockZone Member O-Man's Avatar

เท่าทื่ใช้มาผมว่า Seagate นี่ทนสุดแล้ว เมื้อก่อนใช้ Quantum IBM Maxter เห็นมีพังทุกตัว โดยฉเพาะ IBM นี่ไปแบบดื้อๆ เลย Seagate ที่ยังใช้อยู่ตอนนี้มี 4GB ตั้งแต่มีทำร้านเกมส์รุ่นแรกๆ เลย 6-7 ปีได้ ยังใชอยู่เลยครับ อาจเป็นที่ดวง หรือการใช้งานด้วย หรือการผลิตไม่ดีเท่าเดิมหว่าหนอ เอ้อ.........

OverclockZone Member iambeerse's Avatar
    Songkhla,Thailand

เรื่องแบบนี้มันก็แล้วแต่ครับ ไม่มีอะไรวัดได้แน่นอนครับว่าอะไรดีกว่ากัน เท่าที่ใช้มานั้นก็ดีหมดทุกยี่ห้อครับ มีดี มีเสียต่างกันไปครับ แต่ถ้าเสีย 3 เดือน 3 ลูกนี้น่าจะเช็คที่เครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนนะครับว่ามีอะไนผิดปกติหรือไม่ครับ HDD ร้อยเกินไปหรือไม่ มีการระบายอากาศในตัว case ดีหรือไม่ไฟที่จ่ายออกมาจาก Supply เกินไปหรือไม่(อันนี้เช็คยากหน่อยต้องใช้เครื่องมือวัดไฟซึ่งเป็นของช่างอิเล็กทรอนิกส์วัดเอาครับ)

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมเคยมีประสบการณ์ครับ ฮาร์ดดิสผมก็เสียไป 2 ตัว สาเหตุมันเกิดจาก ภาคจ่ายไฟครับ ให้เปลี่ยน power แบบที่มีคุณภาพหน่อย รับรองได้ผล

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ผมใช้ซีเกสมาเกือบ 6 ปีแล้วครับ ไม่เคยงอแงและเท่าที่ผมเคยอยู่โกดังของมือ 2 อะไหร่เก่า ฮาร์ดดิสก์ซีเกสนี่ถือว่ามีอัตราเฉลี่ยการเสียน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆแล้วนะครับ

OverclockZone Member fj's Avatar

คนมันซวย ห้ามผวน

Bookmarks

Bookmarks