overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: อยากทราบวิธีการเลือกการ์ดจอครับ

OverclockZone Member

Default อยากทราบวิธีการเลือกการ์ดจอครับ

อยากทราบว่าค่า core/mem/bit มีไว้บอกอะไรอะครับ

แล้ว Benchmark คืออะไรหรอ

OverclockZone Member Nutzarx's Avatar

รอเรปล่าง นะครับ Benchmark โปรแกรมวัดประสิทธิภาพการ์ดจอ + Cpu ครับ

แต่ถ้าท่านจะเลือกซื้อหรือถามความแรง ก็ตั้งกระทู้ถามได้นะครับ

แบบว่าบางที Core/mem เยอะอาจไม่แรงเสมอไป ประมาณนั้น

OverclockZone Member scops's Avatar

Core/Mem มีไว้เปรียบเทียบการ์ดจอที่เป็นรุ่นใกล้เคียงกันครับ
    แต่สำหรับผมเองไม่ดูเลย Core/Mem อ่ะครับถ้าจะเลือกการ์ดจอวิธีเลือกของผมเองเลยง่ายๆ
    การ์ดจอที่เอาไว้เล่นเกมส์ก็ข้อแรกเลย Series ต้องสดใหม่ ต้องเป็น 512MB 256Bit
    แค่นี้พอครับการ์ด Series ใหม่ๆมันจะให้ Core/Mem มามากพออยู่แล้วเลยไม่ดู ส่วน 512MB ก็ต้องดูจอที่ใช้ครับ
    ส่วน 256Bit บอกไม่ถูกเพราะเคยใช้ 128Bit มานานพอมาเล่น 256Bit ก็จะไม่อยากกลับไปเล่น 128Bit ถึงแม้จะมีตัว HD4770 128Bit ออกมาที่ว่าเร็วกว่า 256Bit ก็ตามยังไงก็ไม่มอง

OverclockZone Member merlix's Avatar

ดู review ตามเวป

OverclockZone Member merlix's Avatar

Quote Originally Posted by scops View Post
    Core/Mem มีไว้เปรียบเทียบการ์ดจอที่เป็นรุ่นใกล้เคียงกันครับ
    แต่สำหรับผมเองไม่ดูเลย Core/Mem อ่ะครับถ้าจะเลือกการ์ดจอวิธีเลือกของผมเองเลยง่ายๆ
    การ์ดจอที่เอาไว้เล่นเกมส์ก็ข้อแรกเลย Series ต้องสดใหม่ ต้องเป็น 512MB 256Bit
    แค่นี้พอครับการ์ด Series ใหม่ๆมันจะให้ Core/Mem มามากพออยู่แล้วเลยไม่ดู ส่วน 512MB ก็ต้องดูจอที่ใช้ครับ
    ส่วน 256Bit บอกไม่ถูกเพราะเคยใช้ 128Bit มานานพอมาเล่น 256Bit ก็จะไม่อยากกลับไปเล่น 128Bit ถึงแม้จะมีตัว HD4770 128Bit ออกมาที่ว่าเร็วกว่า 256Bit ก็ตามยังไงก็ไม่มอง

ทำไมหรอคับ 256bit มันดีกว่า 128bit ยังไงหรอคับ บอกผมที

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by merlix View Post
    ทำไมหรอคับ 256bit มันดีกว่า 128bit ยังไงหรอคับ บอกผมที
    bit ยิ่งเยอะยิ่งเร็ว แต่ต้องดูที่ GPU ด้วย

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

บอกลำบากจริงๆ ครับ ...

ของอย่างนี้ต้องศึกษาอย่างลึกซึ้ง ...

แล้วเราจะเริ่มเข้าใจครับ ว่าอะไรเป็น เป็นอะไรครับ ..

เพราะว่าบางครั้ง bit เยอะกว่าก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงกว่า เสมอไปนะครับ ...

หลายๆ ปัจจัยประกอบกันไปครับ ..

^__^"

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ดู sp/bit/core/mem เทียบค่ายเดียวกันก่อนนะ เพราะ 2 ค่ายมันต่างกันอยุ่

อยากรู้จังครับ

ว่าอะไรมาก่อนเวลาเลือกการ์ด

GPU/Bit/Core/Mem

= =

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by maxOS View Post
    อยากรู้จังครับ

ว่าอะไรมาก่อนเวลาเลือกการ์ด

GPU/Bit/Core/Mem

= =
    ดูตังในกระเป๋าก่อนเลยครับ อิอิ

OverclockZone Member MuMaZor's Avatar

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    ดูตังในกระเป๋าก่อนเลยครับ อิอิ
    คิดแล้วก็จริง

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    คิดคล้ายกันเลย

ดูราคาเอาครับ แรงตามราคา

ประโยชน์ก่อน^^~

จะเอาไปทำไรอิอิ

OverclockZone Member custard's Avatar

คิดไว้ก่อนว่าเราจะเอาขนาดไหนเอาไปทำอะไร

และดูราคาว่ามันคุ้มกันมั้ย บางรุ่นอาจจะแพงกว่านิดแต่ แรงกว่า

ถ้าไม่มีเงินพอเราก็รอไปก่อนแล้วค่อยมาใหม่

ดูที่ core / mem / bit แต่ผมจะดูที่ mem และ core ซะก่อนนะ

ของผมใช้ GIGABYTE HD4670 core 750 / mem 2000 / bit 128 / 512MB

ซื้อมาก็คุ้มอยู่นะเพราะตอนนั้นงบน้อยเลยได้เท่าเนี้ย 28XX บาท

เทสคอมที่บ้านก่อน->ดูเงิน->ราคา->ดูผลเทสว่าต่างกันขนาดไหน->ไปร้านที่มีรุ่นที่เราเลือก ห้ามเปลี่ยน->ซื้อ->กลับบ้ามมาต้องมั้นใจว่าเราได้การ์ดจอที่ถูฏใจ

ตอนนี้คอมผมไม่มีการ์ดจอเลยอ่ะครับ ใช้ออนบอร์ดอยู่แค่ 8mb

แต่ก็ยังไม่ได้รีบซื้ออ่ะครับ ลองมาถามๆดูแล้วเอาไปคิดก่อน

Bookmarks

Bookmarks