อยู่ดีๆเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้นมา คือผมใช้โน๊ตบุ๊คต่อกับ DVD-RW แบบ External ก็ไรท์ได้ปกติมาเกือบปี แต่เมื่อวานนี้กดเข้าเนโร (เวอร์ชั่น 9) แล้วมันก็ขึ้นประมาณว่าให้ลงโปรแกรม nero burnright เพื่ออนุญาติให้ยูสเซอร์ต่างๆไรท์แผ่นได้ทุกคน ทั้งๆที่เครื่องผมก็ลงโปรแกรมนี้เอาไว้อยู่แล้ว ผมก็เข้าไปกดปรับตามที่มันระบุ จากนั้นรีสตาร์ทเครื่อง มันก็ยังขึ้นเหมือนเดิมอีก

ผมจึง uninstall เนโรทิ้งทั้งหมดแล้วทำการลงใหม่อีกครั้งนึง มันก็ยังขึ้นมาเหมือนเดิมอีก คราวนี้เลยลองเข้าโปรแกรม Image Burn ปรากฏว่ามันขึ้น error ใจความว่าหาไดร์ฟ DVD ไม่เจอ (ทั้งๆที่ใน My computer มองเห็นและคลิกเปิดดูข้อมูลแผ่นได้ตามปกติ) สรุปแล้วโปรแกรมเผาแผ่นทุกโปรแกรมในโน๊ตบุ๊คผมมองไม่เห็นไดร์ฟ DVD เลยซักตัว

คราวนี้ลองถอดตัว External DVD-RW ไปต่อกับคอมตัวเก่าอีกเครื่องแล้วเปิดเนโร ปรากฏว่ามองเห็นและไรท์ได้ตามปกติ แสดงว่าไดร์ฟไม่ได้เสีย และต้องมีปัญหาที่ระบบวินโดว์ในโน๊ตบุ๊คแน่นอนเลย อาการแบบนี้โดนของรึเปล่าครับ??

ผมกลุ้มใจมากๆ เพราะมีงานที่ยังไม่ได้ไรท์เก็บไว้ในนั้นเพียบ แถมยังมีหนังชมพูอีกบานเบอะ T_T จะฟอร์แมทก็ยังลังเลใจ เพราะผมไม่มีแผ่นไดร์ฟเวอร์ของโน๊ตบุ๊คตัวนี้เลยครับ ท่านใดพอให้คำแนะนำได้รบกวนช่วยชี้แนะผมจะขอบพระคุณมากเลยครับ (-/\-)