overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: เซ็งเครียด Aspire 6935G อาการนี้ ใช่ Heat Cycle หรือไม่ครับ

OverclockZone Member no2ze1's Avatar

Exclamation เซ็งเครียด Aspire 6935G อาการนี้ ใช่ Heat Cycle หรือไม่ครับ

ผมใช้ Notebook Acer Aspire 6935G มาเกือบ 1 ปีครับ

ก่อนหน้านี้ก็มีอาการแปลกๆ แต่ไม่ค่อยสนใจปัญหา Heat Cycle เท่าไร จนมาถึงวันนี้

ไม่ว่าเล่นเกมส์อะไร จะปรับภาพระดับ High หรือ Low [ย้ำว่าทุกเกมส์]

จะมีอาการคือ

- เมื่อเล่นเกมส์ในช่วงแรก ภาพสวย ลื่น ไม่มีสะดุด
    - เมื่อเล่นเกมส์ต่อเนื่องไป ประมาณ 5 นาที จะมีอาการ กระตุกมากๆ
    - และจะกลับมาลื่นเหมือนเดิม
    - สลับไปสลับมาแบบนี้ ตลอด
    - ทุกเกมส์
    - ไม่ว่าจะปรับ Graphic High หรือ Low ก็ตาม

อาการแบบนี้ใช่หรือไม่ครับ Heat Cycle ? 9600MGT

เซ็งเครียดมากครับ....

OverclockZone Member

ใช่แล้วครับ สิงคโปร นี่เก่งมาก ผลิดสินค้าได้ตามอายุประกันถ้าหมดประกันแล้วทำใจครับ

OverclockZone Member no2ze1's Avatar

แล้วแก้ยังไงหรอครับ มีตัวแก้ให้โหลดมั้ยครับ

หรือต้องส่งศุนย์อย่างเดียว

แล้วถ้าปล่อยไว้จะเป็นไรมั้ยครับ

แล้วเกิดจากอะไรหรอครับ

OverclockZone Member Violent's Avatar

ไม่ใช่นะ 9600 ไม่โดน heat ด้วย

rep บนมั่วนิ่มล่ะ

อาการแบบนั้น ลองลง window ใหม่หรือยัง driver update ดูหน่อย ดดยเหฉพาะ VGA/sound
    เชคไวรัส ลง พวก tuneup/systemcare

ไม่งั้นลองเชค อุณหภูม หน่อยนึง

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

อาการนี้ อาจเป็นที่ปัญหาอื่นก็ได้ครับ ฮีทไซเคิ้ล จิงๆแล้ว ภาพการแสดงผล น่าจะต้องแตก สีต้องเพี้ยน ภาพแสดงผลไม่ถูกต้อง อาการของท่านอาจจะเป็นปัญหาของไดร์เวอร์ หรือโปรแกรมอื่นๆมันรวน มาตีก็ได้ครับ ลองเช็คดูดีๆก่อน

OverclockZone Member homelouis's Avatar

ผมว่าอุณภูมิ สูงมากกว่าครับ เลยมันดรอปความเร็ว ลง เลยกระตุก

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

อาการแบบนี้เกิดจาก driver สั่ง downclock ลงเพื่อรักษาอุณหภูมิให้อยู่ในช่วงที่กำหนดไว้ แล้วแต่driverว่ารุ่นของท่านกำหนดไว้เท่าไร เช่นของผม 8400m gs (185.68) จะกำหนดไว้ที่ 104c จะไม่มากกว่านี้ ถ้าผมลากสักนิดความร้อนสูงขึ้นกว่า104 ก็จะหน่วงแบบของท่านหละครับ
    ******ข้อสังเกตุ
    -ในdriver 177.xx ขึ้นไปจะมีคำสั่งdownclock แบบนี้หละครับ แต่ดีคือเครื่องจะไม่ดับครับ
    -ถ้าในdriverเก่าๆ (แต่เก๋า) เช่น 169.xx จะไม่มีคำสั่งนี้ จะร้อนก็ร้อนไป ไม่มีสะดุด แต่ถ้าร้อนถึงขีดสุดที่BIOSของVGAตั้งไว้ก็จะดับครับ เคยสังเกตุมั้ยครับว่าแต่ก่อนจะมีปัญหาร้อนแล้วดับกันเยอะ เช่น acer 4520g
    ******แนวทางการแก้ใข
    -อาจจะเป็นไปได้ที่driverจะทำงานผิดพลาด สั่งdownclockก่อนความเป็นจริง (หรืออาจเป็นเพราะเซนเซอร์ผิดพลาด) ลองหาไดรเวอร์ตัวใหม่มาลงดูครับ
    -หรืออาจจะเป็นเพราะซิลิโคนการ์ดจอเสื่อม ทำให้ความร้อนสูงกว่าปกติ ลองปัดฝุ่นทาซิลิโคนใหม่ดูครับ

แล้วตอนนี้ driver ตัวไหนครับ ที่ดีที่สุดสำหรับ 9600M GT ตัวนี้
    พอดีใช้ notebook ที่มี GPU ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ
    เจอปัญหาแบบ จขกท เลยครับ

อีกอย่างมันเกี่ยวกับ driver sound ด้วยหรือครับ ถ้าเกี่ยวจะได้ไปหาตัวมาลอง update ดู

ป.ล. ดูในเวป nvidia แล้วมันดีแต่ตัว beta ทั้งนั้นเลยครับ สำหรับ GF 9600M GT

อีกอย่าง ตอนนี้ใช้ 177.73 อยู่ (ตัวที่เมื่อก่อนค้าว่าดี) พบว่าอุณหภูมิตอน idle ต่ำประมาณไม่เกิน 50 เอง (ในห้องแอร์) แต่พอลองใช้ 185.81 ตัวที่เป็น beta อันใหม่ล่าสุดอยู่ตอนนี้ idle มันสูงประมาณ 60 กว่าๆ ในสภาพแวดล้อมเดียวกันเลย เพียงแต่ว่า ตัวใหม่มันจะมี feature physx เข้ามาเพิ่มแต่ตัวเก่ามันไม่ support ครับ
    Last edited by coonismile; 7 May 2009 at 20:05:47.

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

185.81จากnvidiaก็ดีนะครับ ถึงเป็นbetaแต่ก็แจ่มครับ

ขอบคุณทุกคนที่มาช่วยตอบครับ

สรุปว่าตอนนี้ผมควร update driver การ์ดจอดูใช่มั้ยครับ

แล้วตอนนี้ ควรอับ Version ไหนดีครับ ถ้ามีลิ๊งค์ด้วยก็ขอด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ก็คุณ ok.chok บอกว่า 185.81 มัน ok นิครับ >>>> อันนี้ d/l ในหน้าเวป nvidia ได้เลยครับ
    แต่ผมจะรอถามทานอื่นก่อนดีกว่าครับว่า version ไหนที่ดีที่สุดตอนนี้ ถ้าจะเอา version ที่ผมใช้อยู่ คือ 177.73 ก็ บอกมาแล้วกันนะครับ จะหาวิธีส่งไปให้ครับ

ขอบคุณครับ รบกวน upload เวอชั่นของคุณไว้ทีนะครับเผื่อไว้

ตอนนี้ผมกำลังโหลด 185.81 มาลองครับ ว่าอาการดังกล่าวจะหายมั้ยอยู่ครับ

เดียวถ้าหายหรือไม่หายยังไง จะมารบกวนอีกครับ

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมใช้driverของdoxครับ เพราะตัวนี้มี resolution ที่driverstandardไม่มี เช่น 1024x640 ทำให้เล่นเกมส์ที่resolutionต่ำๆ แล้วภาพไม่ยืด
    http://www.laptopvideo2go.com/forum/...howtopic=23676

OverclockZone Member poomnewgen's Avatar

ตอนนี้ผมใช้driverของdoxครับ เพราะตัวนี้มี resolution ที่driverstandardไม่มี เช่น 1024x640 ทำให้เล่นเกมส์ที่resolutionต่ำๆ แล้วภาพไม่ยืด
    จริงๆแล้วไดรเวอร์ตัวอื่นก็ทำได้หมดนะ แต่ต้องไปตั้งใน custom resolution เอา จะเอาเท่าไรก็ใส่ค่าได้ตามใจชอบเลย

อาการของเจ้าของกระทู้ก็เป็นไปได้ว่าการ์ดเสีย ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าตอนแรกๆที่ซื้อเป็นแบบนี้รึป่าว หรือไปทำอะไรมันถึงเป็น ถ้ามันเพิ่งเป็นก็มีโอกาสเสียสูง ลองลงไดรเวอร์ตัวใหม่ถ้าไม่หายก็ส่งศูนย์ได้เลย
    แต่ก็เป็นไปได้ว่าอากาศร้อน ลองใช้GPU-z เช็คดูเวลาเล่นเกมก็รู้ครับ ไม่ควรเกิน95

ตอนนี้ผมลง 185.81 อาการ ก็คล้ายๆเดิม

หรือว่าต้อง setup อะไรเพิ่มเติมให้ประสิทธิภาพ สูงอยู่ตลอดรึเปล่าครับ

Quote Originally Posted by poomnewgen View Post
    จริงๆแล้วไดรเวอร์ตัวอื่นก็ทำได้หมดนะ แต่ต้องไปตั้งใน custom resolution เอา จะเอาเท่าไรก็ใส่ค่าได้ตามใจชอบเลย

อาการของเจ้าของกระทู้ก็เป็นไปได้ว่าการ์ดเสีย ต้องถามเจ้าของกระทู้ว่าตอนแรกๆที่ซื้อเป็นแบบนี้รึป่าว หรือไปทำอะไรมันถึงเป็น ถ้ามันเพิ่งเป็นก็มีโอกาสเสียสูง ลองลงไดรเวอร์ตัวใหม่ถ้าไม่หายก็ส่งศูนย์ได้เลย
    แต่ก็เป็นไปได้ว่าอากาศร้อน ลองใช้GPU-z เช็คดูเวลาเล่นเกมก็รู้ครับ ไม่ควรเกิน95
    พวกdriverเดิมๆ ในINFมันไม่มีresolutionแปลกๆแบบนี้นะครับพี่น้อง เวลาเล่นเกมส์จะมีให้เลือกแค่มันจะมีแต่ 800x600 1024x768 1280x800

OverclockZone Member thaidata's Avatar

อาการนี้เคยมีคนเ่คยถามแล้วนิครับกับ acer 5xxx อะไรสักรุ่นเนี้ยผมจำไม่ได้ล่ะ ไอ้เล่น 5 นาทีแล้วกระตุกแล้วกับมาลื่นแล้วก็กระตุกอีก แต่ผมก็จำคำตอบเค้าไ่ม่ได้ล่ะใครหาเจอช่วยเอามาที แต่ถ้าจำไม่ผิดเค้าทำ recovery window น่ะครับแล้วหาย

ส่วนเรื่อง heat cycle นั้นขอเถอะครับ ผมเห็นสักพักก็มีคนออกมาตั้งกระทู้ว่า 9600 เป็่นแต่พอบอกอาการมาแล้ว โธ่.... แม้แต่ในเครื่อง pc ก็เป็นแค่ภาพเละบางฉาก ไอ้อาการจริงผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็นอย่างไรแต่เท่าที่อ่านๆมา คนที่เจอมักเจอเมื่อภาพหน้าจอมันเสียจนทำอย่างไรก็ไม่หายแล้ว ไม่เห็นมีใครเคยพูดเลยว่าก่อนเป็นต้องเล่นเกมแล้วสัก 5 นาที่เกมจะกระตุกแล้วก็ลื่นสลับกันไปมาเลยนิครับ หรือไม่จริง

ส่วนตัวผมใช้ 6935 เหมือนกันปัจจุับันมีเกมเดียวที่เล่นแล้วมีปัญหาคือ cod 5 อาการคื่อเล่นสักพักแล้วมันจะกระตุก แต่กระตุกตลอด ถ้าปิดเกมแล้วเปิดใหม่ก็จะลื่นอย่างเดิม แต่เป็นเกมเดียว ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นที่ตัวเกมหรือที่ driver ของจอเท่านั้น แต่ ย้ำว่าแต่น่ะครับ ผมมีเงื่อนไขในเครื่องของผมมีปัญหาที่ผมเจอในช่วงขณะที่เอาเกมนี้มาเล่นคือมันติดไวรัสไปหนักพอควรแล้วด้วย ไวรัสก็มาจากพวก crack ของเกมพวกนี้และครับ พอแสกนเครื่องก็เจอ 30 กว่าตัวแล้ว anti ก็ลบมันออก ทำให้ window ไม่สมบูรณ์ตั้งแต่นั้นชอบขึ้นบลูสกรีนเวลาบูตตลอด

ผมก็พยายาม updriver ใหม่ให้มันอาการก็เริ่มเปลี่ยนไปจากสัก 10 นาทีขึ้นเมื่อเล่นเกมนี้ก็จะเริ่มนานขึ้นๆ(ไม่แน่ใจว่าไอ้ที่นานขึ้นเพราะผ่านไปฉากใหม่หรือไม่) และผมก็ได้ไปโหลดตัวเกมตัวใหม่มาเพราะคิดว่าตัวเกมน่าจะมีส่วน แต่แล้วแต่เล่าพอเล่นไปเล่นมา ไม่รู้ยังไงดันเล่นเกมจบซะก่อนอีกเลยไม่ได้ทดสอบลงเกมใหม่ แต่เท่าที่สังเกตุด่านหล้ังๆไม่เคยกระตุกแบบที่ว่าอีกเลย มันเคยเป็นคำถามในใจว่า ไอ้ driver ใหม่ที่อัพแก้ปั้ญหา หรือ ตัวเกมมีปัญหาข้อมูลบางฉากกันแน่ และผมก็ไม่ได้กลับไปเล่นมันอีกเลยตอนนี้เลย ปัจจุบันเอา crysis มาลงเล่น (เครื่่องยังบูลสกรีนอยู่) ก็เล่นปกติไม่มีปัญหา จะมีปัญหาก็คือตัวเกมมีบัคเยอะเชียว เดินๆอยู่บนพื้นดินดันกลายเป็นจมลงน้ำแล้วตายเฉยเลย

OverclockZone Member thaidata's Avatar

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=467610

driver มาใหม่ครับลองดู

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ปรับโหมด Power Option เป็น High Performance ด้วยนะครับ

คุณ no2ze1 ครับ
    ลองตัว 185.85 ยังครับ
    ผมลงแล้ว มีข้อสังเกตอย่างครับ คือตอนที่ลง มันจะถามเราว่าจะลง nvidia hdmi audio controller ด้วยหรือไม่ พอผมตอบว่าลง หลังจากนั้น eAudio ที่เป้นโปรแกรมที่มากับ acer ก็ไม่สามารถรันได้เลยครับ ขึ้น error ตลอดทุกครั้งที่ boot เครื่อง
    อีกข้อนึงคือ จะทำให้ไม่สามารถปรับการใช้งาน GPU ในโหมดต่่างๆได้ใน ePowerManagement นะครับ คือ bar ที่ให้ปรับมันจะหายไปเลย
    มีใครเป็นไหมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks