overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: โอกาสที่ทำให้raid ล่ม

OverclockZone Member execute's Avatar

Default โอกาสที่ทำให้raid ล่ม

คือผมอยากรู้ว่ามีสาเหตุใดบ้างที่ทำให้เกิดโอกาสraidล่มได้ แล้ว% ในการเกิดมาก-น้อยแค่ไหนครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ไฟตก(คือ psuจ่ายไฟให้อุปกรณ์ไม่พอ ทำให้ไฟ hdd ไม่พอ ขึ้นจอฟ้า raidก็อาจจะหลุดได้ แต่ก็กู้มาใช้งานได้เหมือนเดิมงับ)

hddเสีย (ยังกะไม่ raid แล้วข้อมูลจะไม่หาย ถ้าไม่ใช่ raid ใครที่ไหนจะไปซื้อ 80 2 ตัว ซื้อ 160 ตัวเดียวไม่ดีก่ารึ สมมติ)

ถ้าใช้ของดีๆ % ที่ว่า โอกาศน้อยมากครับ
    ยิ่งบอดรุ่นไหม่ในปัจจุบัน เวิกมากครับ

ส่วนตัวผม ใช้มาตั้งแต่ สมัย p4p800se ตัวเก่าหลุดบ่อยเพราะสมัยนั้นใช้ psu เน่าๆ ไฟตกอย่าว่าบ่อย ก็ ไป set ใหม่แล้วใช้ได้เหมือนเดิม

ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ใช้ซับพายอีเม็กแล้ว ไม่เคยหลุดเลยครับ

เคยเอาบอดไปเคลม กลับมา ก็ set แล้วใช้งานต่อไป
    Last edited by mooh; 30 Mar 2007 at 21:53:12.

OverclockZone Member OT's Avatar

พังยากครับ ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

ปล. ที่มันลำบากเพราะมัน recovery data บนหลายลูก ยากกว่าลูกเดียวเท่านั้นเอง

OverclockZone Member NOLand's Avatar

ผมโดนมาทีหนึ่งครับ เลิกเลย ข้อมูลที่เก็บมาหลายปีหายหมดเลย ตั้งเริ่มต้นใหม่อีกที

OverclockZone Member execute's Avatar

งั้นสมมติใช้บอร์ด ดีๆ แล้วเกิดไฟตกละครับ มันก็ล่มอะจิ

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

เล่นมา 2 ปีกว่าละ ไม่เคยล่มเลย
    ปล. PSU Enermax
    ปล2.UPS APC

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ถ้าผมต่อ raid ไม่มี ups เกิดไฟดับขึ้นมามันจะหลุดไหมคับ
    ต่อหลุดคงจะต้องหา ups มาใช้

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

มันจะมีโอกาส Raid พังด้วยเหรอ
    ผมใช้มาจะ 3 ปีและ ไฟดับนับครั้งไม่ถ้วน
    PSU เจ๋งไป1ลูก
    bord เจ๋งไป 1 ตัว
    UPS ไม่มี
    Harddisk ใช้จนมีแบต Raid ก็ยังไม่พัง

OverclockZone Member

ควรใช้ intel raid

คนอยากเก่ง
    Guest

งงครับ raid นี่ ถ้าถอดเมนบอร์ดไปเครมแล้วกลับมาใช้ได้เป็นไปได้หรอคับ งง เพราะว่าถ้าเกิดเผลอถอดถ่านใบออดออก raid ก็หลุดนะแต่เคยถอดแล้วไม่หลุดเพราะใส่กลับคืนไม่ถึง 15 วินาที ( server ) ถ่านใบออดหมด แต่ถอดแรมออกกลับหลุดผมเลยงง สรุปแล้ว ค่าที่เก็บไดรเวอร์ raid ที่เราทำนี่มันอยู่ในตัว windows หรือว่า ใบออดกันแน่คับ ขอชี้ทางสว่างด้วย งงเหมือนกันแต่ใช้อยู่

OverclockZone Member mooh's Avatar

raid ก็หลุด ก็ต่อได้

ถ้ารู้จักอ่านว่า ทำอะไรกดตรงไหนอ่ะ
    เค้าบอกไว้หมด แค่เป็นภาษา eng

ถ้าเราทำ raid ใน hdd ที่มีข้อมูลอยู่ มันจะเตือนแล้วถาม ก็อ่านดูว่า ทำไรกดยังไง ตรงไหน

บอด asus มี บอดอื่นไม่รู้นะครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ของผมไช้มา 7 เดือนแระ ยังไม่เป้ฯไรเรย ไฟดับเป็นสิบรอบแระ 55+

OverclockZone Member

ช่วงที่ บ้า oc คอมค้างบ่อย raid แตกเลยครับ

OverclockZone Member TheBoat's Avatar

Quote Originally Posted by ~jelly* View Post
    ช่วงที่ บ้า oc คอมค้างบ่อย raid แตกเลยครับ
    เพิ่งโดนเหมือนกันคับ เมื่อ 4-5 วันที่แล้ว ลากไปลากมา แตกซะงั้น

แต่ก็ Back up ข้อมูลไว้ก่อนแล้วคับ (ลางสังหรณ์แม่น ว่ามันกะลังจะแตก)

ปล. ใช้มาได้ปีกว่าๆนะคับ
    ปล2. คุณ mooh คับ ของผมหลุดแล้ว ไม่ยักกะต่อได้แฮะ นั่งปล้ำกับมันอยู่นาน2นาน
    เลยตัดสินใจ กด destroy อ่ะคับ แล้วมันก็..... หายแว๊ปปปปปปปปปปปปป

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

Quote Originally Posted by คนอยากเก่ง View Post
    งงครับ raid นี่ ถ้าถอดเมนบอร์ดไปเครมแล้วกลับมาใช้ได้เป็นไปได้หรอคับ งง เพราะว่าถ้าเกิดเผลอถอดถ่านใบออดออก raid ก็หลุดนะแต่เคยถอดแล้วไม่หลุดเพราะใส่กลับคืนไม่ถึง 15 วินาที ( server ) ถ่านใบออดหมด แต่ถอดแรมออกกลับหลุดผมเลยงง สรุปแล้ว ค่าที่เก็บไดรเวอร์ raid ที่เราทำนี่มันอยู่ในตัว windows หรือว่า ใบออดกันแน่คับ ขอชี้ทางสว่างด้วย งงเหมือนกันแต่ใช้อยู่
    ผมก็ถอดเอาไปเครมมา เอากลับมามันก็ใส่ได้ปกติเหมือนเดิมอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks