Announcement

Collapse
No announcement yet.

โอกาสที่ทำให้raid ล่ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โอกาสที่ทำให้raid ล่ม

คือผมอยากรู้ว่ามีสาเหตุใดบ้างที่ทำให้เกิดโอกาสraidล่มได้ แล้ว% ในการเกิดมาก-น้อยแค่ไหนครับ

ไฟตก(คือ psuจ่ายไฟให้อุปกรณ์ไม่พอ ทำให้ไฟ hdd ไม่พอ ขึ้นจอฟ้า raidก็อาจจะหลุดได้ แต่ก็กู้มาใช้งานได้เหมือนเดิมงับ)

hddเสีย (ยังกะไม่ raid แล้วข้อมูลจะไม่หาย ถ้าไม่ใช่ raid ใครที่ไหนจะไปซื้อ 80 2 ตัว ซื้อ 160 ตัวเดียวไม่ดีก่ารึ สมมติ)

ถ้าใช้ของดีๆ % ที่ว่า โอกาศน้อยมากครับ
    ยิ่งบอดรุ่นไหม่ในปัจจุบัน เวิกมากครับ

ส่วนตัวผม ใช้มาตั้งแต่ สมัย p4p800se ตัวเก่าหลุดบ่อยเพราะสมัยนั้นใช้ psu เน่าๆ ไฟตกอย่าว่าบ่อย ก็ ไป set ใหม่แล้วใช้ได้เหมือนเดิม

ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ใช้ซับพายอีเม็กแล้ว ไม่เคยหลุดเลยครับ

เคยเอาบอดไปเคลม กลับมา ก็ set แล้วใช้งานต่อไป
    Last edited by mooh; 30 Mar 2007, 21:53:12.

Comment

พังยากครับ ไม่ต้องกลัวหรอกครับ

ปล. ที่มันลำบากเพราะมัน recovery data บนหลายลูก ยากกว่าลูกเดียวเท่านั้นเอง

Comment

ผมโดนมาทีหนึ่งครับ เลิกเลย ข้อมูลที่เก็บมาหลายปีหายหมดเลย ตั้งเริ่มต้นใหม่อีกที

Comment

งั้นสมมติใช้บอร์ด ดีๆ แล้วเกิดไฟตกละครับ มันก็ล่มอะจิ

Comment

เล่นมา 2 ปีกว่าละ ไม่เคยล่มเลย
            ปล. PSU Enermax
            ปล2.UPS APC

Comment

ถ้าผมต่อ raid ไม่มี ups เกิดไฟดับขึ้นมามันจะหลุดไหมคับ
              ต่อหลุดคงจะต้องหา ups มาใช้

Comment

มันจะมีโอกาส Raid พังด้วยเหรอ
                ผมใช้มาจะ 3 ปีและ ไฟดับนับครั้งไม่ถ้วน
                PSU เจ๋งไป1ลูก
                bord เจ๋งไป 1 ตัว
                UPS ไม่มี
                Harddisk ใช้จนมีแบต Raid ก็ยังไม่พัง

Comment

ควรใช้ intel raid

Comment

งงครับ raid นี่ ถ้าถอดเมนบอร์ดไปเครมแล้วกลับมาใช้ได้เป็นไปได้หรอคับ งง เพราะว่าถ้าเกิดเผลอถอดถ่านใบออดออก raid ก็หลุดนะแต่เคยถอดแล้วไม่หลุดเพราะใส่กลับคืนไม่ถึง 15 วินาที ( server ) ถ่านใบออดหมด แต่ถอดแรมออกกลับหลุดผมเลยงง สรุปแล้ว ค่าที่เก็บไดรเวอร์ raid ที่เราทำนี่มันอยู่ในตัว windows หรือว่า ใบออดกันแน่คับ ขอชี้ทางสว่างด้วย งงเหมือนกันแต่ใช้อยู่

Comment

raid ก็หลุด ก็ต่อได้

ถ้ารู้จักอ่านว่า ทำอะไรกดตรงไหนอ่ะ
                      เค้าบอกไว้หมด แค่เป็นภาษา eng

ถ้าเราทำ raid ใน hdd ที่มีข้อมูลอยู่ มันจะเตือนแล้วถาม ก็อ่านดูว่า ทำไรกดยังไง ตรงไหน

บอด asus มี บอดอื่นไม่รู้นะครับ

Comment

ของผมไช้มา 7 เดือนแระ ยังไม่เป้ฯไรเรย ไฟดับเป็นสิบรอบแระ 55+

Comment

ช่วงที่ บ้า oc คอมค้างบ่อย raid แตกเลยครับ

Comment

Originally posted by ~jelly* View Post
                            ช่วงที่ บ้า oc คอมค้างบ่อย raid แตกเลยครับ
                            เพิ่งโดนเหมือนกันคับ เมื่อ 4-5 วันที่แล้ว ลากไปลากมา แตกซะงั้น

แต่ก็ Back up ข้อมูลไว้ก่อนแล้วคับ (ลางสังหรณ์แม่น ว่ามันกะลังจะแตก)

ปล. ใช้มาได้ปีกว่าๆนะคับ
                            ปล2. คุณ mooh คับ ของผมหลุดแล้ว ไม่ยักกะต่อได้แฮะ นั่งปล้ำกับมันอยู่นาน2นาน
                            เลยตัดสินใจ กด destroy อ่ะคับ แล้วมันก็..... หายแว๊ปปปปปปปปปปปปป

Comment

Originally posted by คนอยากเก่ง View Post
                              งงครับ raid นี่ ถ้าถอดเมนบอร์ดไปเครมแล้วกลับมาใช้ได้เป็นไปได้หรอคับ งง เพราะว่าถ้าเกิดเผลอถอดถ่านใบออดออก raid ก็หลุดนะแต่เคยถอดแล้วไม่หลุดเพราะใส่กลับคืนไม่ถึง 15 วินาที ( server ) ถ่านใบออดหมด แต่ถอดแรมออกกลับหลุดผมเลยงง สรุปแล้ว ค่าที่เก็บไดรเวอร์ raid ที่เราทำนี่มันอยู่ในตัว windows หรือว่า ใบออดกันแน่คับ ขอชี้ทางสว่างด้วย งงเหมือนกันแต่ใช้อยู่
                              ผมก็ถอดเอาไปเครมมา เอากลับมามันก็ใส่ได้ปกติเหมือนเดิมอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X