overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: อยากรู้เรื่องการใช้ไฟของแต่ละส่วนของ Notebook ครับ เช่น CPU HDD RAM GPU ประมาณนี้

OverclockZone Member Shinichi's Avatar

Default อยากรู้เรื่องการใช้ไฟของแต่ละส่วนของ Notebook ครับ เช่น CPU HDD RAM GPU ประมาณนี้

ใครพอจะมีความรู้แนะนำด้วยครับ ผมลองหาใน google แล้วไม่เจอเรื่องนี้น่ะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยเรียงการกินไฟของแต่ละชิ้นหน่อยครับ

จะเอาเป็นความรู้ไว้เลือกซื้อโน๊ตบุ๊คซักตัวน่ะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

สำหรับ CPU รายละเอียดต่างๆ เช่นการกินไฟ และเสป็คลองขุดๆดูตามนี้ได้ครับ

http://processorfinder.intel.com/det...px?sSpec=SLB4E

ส่วน GPU ก็ ขุดตาม

http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...0M.2134.0.html

็Ram กับ HDD ส่วนใหญ่จะดูจากกล่องเอา
    แต่ก็น่าจะมีเวบไซต์ให้ดูนะครับ รอ Rep ท่านอื่นๆมาช่วยเหลือ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

จะเอาไปซื้อโน้ตบุค แหม ปกติไม่มีคัยเขามองกันตรงนี้เลยนะเนี๊ยท่าน น้อยคนมาก เพราะมันประหยัดไฟกว่า PC บ้านๆ ก็ประมาณ3เท่าแล้ว ท่านจะเช็คเพื่ออะไรแอบงง

ผมว่า ท่านไม่ต้องไปเช็คข้างในมันหลอกครับ เช็ค อเด็ปเตอร์ จบ กี่ W ก็ว่ากันไป 90 120 เพราะเวลาเสียบอเด็ปเตอร์ มันก็เหมือน PSU ดีๆนี่เอง มันกินจากตรงนี้ ที่สำคัญ ถ้าเช็คจิงๆก็ตามเร็ปบน

HDD ที่ตัวมันมีบอก Ram ก็ตายตัว เกือบเท่ากันหมดทุกรุ่นเพราะมาตราฐานเดียวกัน เช็คตัวเดียวก็จบ

ยังมีเมนบอร์ดนี่ละที่ยาก แต่ก็น่าจะไม่หนีกันมาก

เช็คทำไม ^ ^ อ่อเรียงก็
    1. GPU หากมีแยก

2. เมนบอร์ด (น่าจะ)

3. CPU 25-35 w เดียวนี้

4 น่าจะ HDD จำไม่ได้ว่ามันกินเท่าไหร่

5 อุปกรณ์ ต่างๆ ไวเลส อะไรพวกนี้

6 แรม น่าจะกินน้อย จำไม่ผิดก็ 1.8w รึเปล่า ต่อตัว

ยังมีจออีก กี่ W ไม่ทราบจิงๆ ก็ไม่เท่าไหร่

OverclockZone Member Shinichi's Avatar

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    สำหรับ CPU รายละเอียดต่างๆ เช่นการกินไฟ และเสป็คลองขุดๆดูตามนี้ได้ครับ

http://processorfinder.intel.com/det...px?sSpec=SLB4E

ส่วน GPU ก็ ขุดตาม

http://www.notebookcheck.net/NVIDIA-...0M.2134.0.html

็Ram กับ HDD ส่วนใหญ่จะดูจากกล่องเอา
    แต่ก็น่าจะมีเวบไซต์ให้ดูนะครับ รอ Rep ท่านอื่นๆมาช่วยเหลือ
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    จะเอาไปซื้อโน้ตบุค แหม ปกติไม่มีคัยเขามองกันตรงนี้เลยนะเนี๊ยท่าน น้อยคนมาก เพราะมันประหยัดไฟกว่า PC บ้านๆ ก็ประมาณ3เท่าแล้ว ท่านจะเช็คเพื่ออะไรแอบงง

ผมว่า ท่านไม่ต้องไปเช็คข้างในมันหลอกครับ เช็ค อเด็ปเตอร์ จบ กี่ W ก็ว่ากันไป 90 120 เพราะเวลาเสียบอเด็ปเตอร์ มันก็เหมือน PSU ดีๆนี่เอง มันกินจากตรงนี้ ที่สำคัญ ถ้าเช็คจิงๆก็ตามเร็ปบน

HDD ที่ตัวมันมีบอก Ram ก็ตายตัว เกือบเท่ากันหมดทุกรุ่นเพราะมาตราฐานเดียวกัน เช็คตัวเดียวก็จบ

ยังมีเมนบอร์ดนี่ละที่ยาก แต่ก็น่าจะไม่หนีกันมาก

เช็คทำไม ^ ^ อ่อเรียงก็
    1. GPU หากมีแยก

2. เมนบอร์ด (น่าจะ)

3. CPU 25-35 w เดียวนี้

4 น่าจะ HDD จำไม่ได้ว่ามันกินเท่าไหร่

5 อุปกรณ์ ต่างๆ ไวเลส อะไรพวกนี้

6 แรม น่าจะกินน้อย จำไม่ผิดก็ 1.8w รึเปล่า ต่อตัว

ยังมีจออีก กี่ W ไม่ทราบจิงๆ ก็ไม่เท่าไหร่
    ขอบคุณครับ ที่เล็งไว้ก็ P8600 4500MHD 9-cell Batt. แหะๆ ประมาณนี้ ที่อยากรู้ก็เผื่อมีการ์ดจอที่แรงกว่านี้ แต่ประหยัดไฟน่ะครับ อยากรู้ว่า onbroad กับแยก กินไฟต่างกันมากมั้ย
    ประมาณนี้ครับ

OverclockZone Member Decription's Avatar

= ='' ต้องรู้ขนาดนั้นเลยหรอครับ
    ผมบอกได้แค่อุปกรณือิเล็กทรอนิกส์ มาตรฐาน โดยปกติใช้ไฟสองระดับครับ 3v และ 5v
    รอท่านอื่นละกัน

Quote Originally Posted by Decription View Post
    = ='' ต้องรู้ขนาดนั้นเลยหรอครับ
    ผมบอกได้แค่อุปกรณือิเล็กทรอนิกส์ มาตรฐาน โดยปกติใช้ไฟสองระดับครับ 3v และ 5v
    รอท่านอื่นละกัน
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

---
    Last edited by mr_tony; 9 May 2009 at 07:42:39.

คือ ถามท่านก่อนดีกว่า ท่านจะเอาไปใช้งานอะไร เด่วผมจะงงกันใหญ่

จากที่ดูสเป็ค คงคิดตามได้ว่า ท่านกำลังจะหาโน้ตบุคสักตัว แบบแบตอึดๆ ใช่ไหมครับ อยากได้แบบที่แบตมันอยู่นานๆ เป็นแน่แท้ ซึ่งถ้่าท่านจะเอา อุปกรณ์ ทุกตัวของโน้ตบุคเคตรื่องนั้นไ มาคิดเป็นกำลังไฟฟ้า หรือประมาณว่า กินไฟเท่าไหร่ เพื่อที่แบตจะได้อยู่นานๆนั้น ผมว่ามัน ผิดประเด็นไปนิดหนึ่ง ถ้าผมเข้าใจถูกนะ

ชิฟ ออนบอร์ด กับแยก ต่างกันแน่นอน โดยสิ้นเชิง แบบแยก กินไฟเพิ่มมากกว่า เรียกได้ว่า เยอะสำหรับโน้ตบุคเลยละครับ ถ้านับกันเป็น ชม. ก็คงได้หลายนาทีดีไม่ดีต่างกันเป็น ชม. ออนบอร์ดกับการ์ดจอแยก

ที่ต้องรู้ให้ได้คือ เอามาทำอะไร โน้ตบุคตัวนี้

เดาใจท่านเลยละกันว่า อยากได้ โน้ตบุคสักตัว ที่มันแรงพอได้ และ เล่นเกมส์ได้บ้างก็จะดี ทั้งหมดนี้ สำคัญที่สุด ต้องใช้แบตได้นานๆ ถ้าตรงตามนี้

ต้องเลือกพวกระบบ ไฮบริจ ที่มีทั้งการ์ดจอแยก และออนบอร์ด สามารถสลับการทำงานได้ กรณีที่ท่านใช้งานเบาๆ ท่านก็ใช้การ์ดออนบอร์ด ถ้านึกอยากเล่นเกมส์ ก็ใช้การ์ดจอแยก โดยทั้งสองอย่างนี้มันจะไม่ใช้พร้อมกันนะ ใช้ทีละตัว (เพื่อไม่เข้าใจ)

อย่างเช่น (ขอเอ่ยหน่อยนึกได้รุ่นนี้) เบนคิว S42 การ์ดจอ 9600GT กับ 4500HD (CPU P8600 เหมือนท่านเลย อิอิ ) แบบนี้ ซึ่งหลายๆท่านใช้อยู่ หากเปิดระบบการ์ดจอ9600 จะใช้งานได้ เกือบๆ 2ชม +-ไป อันนี้ไม่มีข้อมูลแน่นอน แต่ยกตัวอย่างให้ท่านเห็ฯภาพ แต่หากเมือใดที่ไม่ได้ใช้เล่นเกมส์ อยากพิมงานทั้งวัน ก็ใช้การ์ดจอออนบอร์ด4500 ซึ่งเห็นบางท่านบอกว่าอยู่ได้ราวๆ 3 ชมกว่าๆ เลยทีเดียว

เหมาะไหม กัยตัวท่าน ถ้ายัดแบต 9เซลไปด้วย ละก็ หุหุ ได้ขึ้นอีกหลาย นาที ชม. (ถ้ามันมีขายนะ)

แบบนี้คือ รักพี่เสียดายน้อง อยากแบตนานด้วยเล่นเกมส์ได้ด้วย ต้องเลือกแบบไฮบริจ

แต่ถ้าไม่เอาก็ได้เกมส์ ไม่สน ขอแบตอึดไว้พออยากได้ยาวๆ แนะนำไปเล่นพวก โน้ตบุคประหยัดไฟโดยตรงไปเลย จะดีกว่า ใช้ CPU ประหยัดไฟ พวกตระกูล U ไปเลยดีกว่า เช่น
    Intel Core 2 Duo ULV processor U7600 1.2กิ๊ก เห็ฯมันวิ่งน้อยๆแบบนี้มันแรงพอตัวเลยนะครับ อย่าไปได้ดูถูกมันเชียว ยิ่งรุ่นใหม่ๆ ยิ่งแรงกว่าเดิมประหยัดดีกว่าเดิม แบบนี้ประหยัดไฟกว่าเป็ฯแน่แท้การ์ดจอออนบอร์ด ได้แบตมากๆเซลหน่อยนะ แม่เจ้า 5+ ชมอับ และไม่อืด (อย่าเอาไปเที่ยบกะเน็ทบุคนะครับ นั้นมันอืด)

ทั้งหมดนี้ มันขึ้นอยู่กับตัวท่านเองด้วยในการใช้งาน ทุกอย่างมีผลต่อการกินไฟทั้งนั้น

เช่น ว่า สมมุติ ท่านได้ โน้ตบุคมาตัวหนึ่ง เป็น cpu P8600 ram 4Gb 4500HD+GPU X280 1Gb(อิอิ) จอ14.1 แบต 9เซล

ถ้าท่านอยากได้ ชมแบตนานที่สุด ปรับเป็นไฮบริจ แล้ว นอกเหนือจากนั้นมันยังสามารถ ปรับให้โน้ตบุคท่าน กินไฟน้อยลงกว่าเดิมได้อีก

เช่นการเปิดฟังชั่น อินเทลสปีดสเต็ป CPU จะทำงาน ตามการทำงานของเรา เราทำงานเอกสาร แทนที่มันจะวิ่ง 2.4 เต็มๆ มันก็อาจจะดาวตัวเองมาวิ่ง 1.2 กิ๊ก แน่นอน ประหยัดไฟได้อีก

ปรับแสงของจอจาก 100 เปอ เอาซะ 80 เท่าที่ท่านมองเห็นแล้วว่า แจ่มชัด นี่ก็ช่วยให้แบตนานอีก

ปิด บลูทูช การ์ดรีดเดร์ อินฟาเรด โมเด็ม 56k จากไบออส (ปิดตายไปเลยไม่ใช้งานถาไม่ใช้) เหมือนมันไม่มีรอุปกรณ์ พวกนี้ในเครื่อง ไฟจะได้ไม่ไปเลี๊ยง พวกนี้ เปลืองไฟเปล่าๆ ไวเลสหากต้องใช้ก็ ยังคงไว้ กรณีที่ไม่ใช้ก็ปิดการทำงานของมันเฉยๆ ก็ทำได้เพราะไม่ได้ไปปิดตายมัน

ใช้โปรแกรมเสริม ซึ่งถ้าใช้ได้ บางโปรแกรม มันสามารถ สั่งให้ CPU HDD GPU ทำงานได้ละเอียดกว่าบนวินโดว ปรับค่า CPU Speed รวมทั้ง ไฟที่จ่ายให้ตัว CPU GPU ปรับการทำงานของ คอร์ เมม ให้มันวิ่งแบบไหน เต็มที่เลยหรือว่า ครึ่งเดียวอะไรประมาณนี้ HDD ปกติ มันจะหมุนจานแม่เหล็กเกือบตลอดเวลา ปรับให้มันหมุน เฉพาะที่มีคำสั่งเรียกใช้ข้อมูล ดีกว่าไหม อะไรประมาณนี้

ต้องศึกษา เข้าใจในรายละเอียดมัน จะช่วยให้ การทำงานของแบต ยาวนานขึ้น อีกเยอะ แม้ว่าจะอย่างละนิดอย่างละหน่อยแต่ถ้าหลายๆอย่างรวมกัน มันก็ได้มากอยู่

มั่วไปเยอะ ยาวเลย อิอิ

ขอบคุณมากครับ คุณโทนี่ ได้ความรู้เยอะเลยครับ

แลกเปลี่ยนความรู้กัน อิอิ

OverclockZone Member meawjin's Avatar

แอบสืบและจำไปใช้ ^0^

Bookmarks

Bookmarks