overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ไม่รู้อะไรเสียครับ ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ !!!!

OverclockZone Member

Exclamation ไม่รู้อะไรเสียครับ ช่วยตอบให้หน่อยนะครับ !!!!

คือว่า อาการของผม เป็นแบบนี้ครับ

เวลากดปุ่มเปิดเครื่องครับ มันไม่ยอม บูทbios ให้อะครับ แล้วก็ พอทิ้งไว้ระยะหนึ่ง ก้จะมีเสียง

บี๊บบบ บี๊บ บี๊บ บี๊บ รวมกันแล้ว 4 ครั้ง แล้วก้รู็สึกว่า เสียงแรกจะทิ้งระยะ******งหน่อยครับ

ไฟ ที่ case ไฟของ cpu ติดนะครับ ส่วน ไฟ HD ติดบ้างไม่ติดบ้าง(ผมคิดว่าคงปกติ)

แล้วก็ที่แปลกคือ พอผม ทิ้งระยะเวลาที่จะเปิดเครื่องไปประมาณ 1 ชม. หรือระยะยาวๆเลยนะครับ

พอมาลองเปิดดูอีกรอบ คอมก็สามารถบูทเข้าไป windows ได้ เหมือนปกติ

เป็นอย่างนี้มา 4 วันแล้วอะครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ส่วนไหนที่มันเสียอะครับ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยนะครับ ผมจะได้ซ่อมถูกอ่าครับ ขอบคุณมากๆ ขอบคุณล่วงหน้า

space ของคอมผมก็
    -motherboard = ASUS P5K
    -CPU = intel E8200
    -HD = seagate
    -VGA = 8600 GT ASUS
    -RAM = KT 1Gx2 800 bus
    -PSU = DELUX 450W มากับ case เลยครับ

รบกวนตอบให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by je3ely; 8 May 2009 at 02:37:15.

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เช็คแรมดูครับ ถอดมาขัดขาแล้วเสียบใหม่ สลับสล๊อตดูครับ

OverclockZone Member HeavenSaber's Avatar

-*-
    เสียงเตือนใน BIOS Award
    สั้น1 คอมทำงานปกติ
    สั้น2 ข้อมูลในไบออสไม่ถูกต้อง
    ยาว1 สั้น1 แรมหรือบอดทำงานผิดพลาด
    ยาว1 สั้น2 การ์ดจอหรือจอทำงานผิดพลาด
    ยาว1 สั้น3 คีบอดทำงานผิดพลาด <<<<<<
    ยาว1 สั้น9 ไบออสทำงานผิดพลาด
    สั่นต่อเนื่องตลอด แรงดันไฟฟ้า
    ยาวต่อเนื่อง แรม

OverclockZone Member winterday's Avatar
    กรุงเทพ ธนบุรี บางยี่เรือ

โหย ความรู้ๆ จดๆ ขอบคุณพี่ Heavensaber ครับ *0*

ถ้าคีร์บอร์ดมีปัญหา ทำให้บูทเครื่องไม่ได้ ด้วยหงอครับ คือผมก็ไม่รู็เหมือนกันอะคับ?

ของผมเป็น Keyboard microsoft wireless multimedia 1000 พึ่งซื้อ เมื่อปีที่แล้วเองอะคับ?

เพราะว่า ตั้งแต่ เปิดเครื่องเลยอะครับ ที่มีปัญหาคือ เปิดเครื่องมามันก็ไม่ติดเลยอะครับ คือว่า จอไม่แสดงผลอะไรเลยอะครับ

แล้วก็พอทิ้งไประยะนึงก็ มีเสียงตามที่บอกอะครับ แต่จอก็ไม่ติดไม่มีอะไรติดเลยมีแต่ เสียง พัดลม หมุนอย่างเดียวเลยครับ

รบกวนอีกครั้งนึงนะครับ

ขอบคุณมากๆๆๆเลยนะครับ

OverclockZone Member norradach's Avatar

เอา vga มาทำความสะอาดยัง

RAM หรือ VGA หลวมอะเปล่ารอท่านอื่นแนะนำครับ อิอิ

ไม่เป็นไรครับ ช่วยแชร์กันก้ได้ เพราะว่า ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นที่อะไรอ่าคับ

ยังมะได้ลอง เอา VGA มาเสียบดูเลยครับ ที่ลองผมลง

ถอดเปลี่ยนถ่าน ถอดCPU ถอดRAM มาทำความสะอาดแล้วก้เปลี่ยนไปใช้อีก slot นึงอะคับ

OverclockZone Member opvpqvqo's Avatar
    พระราม2 หัวกระบือ ไม่มีโกง ไม่มีเบี้ยว

เข้ามาหาความรู้ครับ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ลองดูแรมเปงอันดับแรกครับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

VGA อะ ลองเช็คก่อนเลย

OverclockZone Member hitzrer's Avatar

แรม + VGA ยางลบถูๆๆๆ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

คิดว่าไม่แรมก็ vga ลองเอา vga ไปเสีนยบเครื่องดู ถ้าติดก็ลองดูที่แรมลองใส่ที่ละช่องและทีละตัว

OverclockZone Member w_thework's Avatar

ผมคาดว่าน่าจะมาจาก การ์ดจอครับ เพราะเครื่องผมก็เป็น
    เครื่องผม Backpanel มัน***งกับตัวบอร์ดไปประมาณ 3มิล
    เลยต้องพยายามดึง Backpanel มาให้ใกล้ ๆ กับการ์ดจอ แล้วค่อยขันน็อต
    Backpanel มันเลยดึงการ์ดจอไปด้านหลังทำให้การ์ดจอยกท้ายขึ้นนิด ๆ
    แล้วเวลาเปิดเครื่องมันก็จะมีเสียง ปี๊บบบ ปิ้บ ปิ้บ ปิ้บ ครั้งแรกยาวนิดนึง สามครั้งหลัง ดังเท่ากัน
    น่าจะมาจากการ์ดจอไม่แน่น หรือการ์ดจอ ท้ายยก ไม่สนิทกับ slot ครับ

ลองกดการ์ดจอลงไปที่ slot ก่อนแล้วค่อยเปิดเครื่องดูครับ ถ้ากดการ์ดจอแล้วเปิดเครื่องติด
    เสียงดังปิ๊บ ๆๆๆ หายไป ก็เปลี่ยนเคสได้เลยครับ

ผมได้ลอง ถอดๆ ทั้งหมดแล้วมาประกอบใหม่แล้วนะคับ มันดันเป็นปกติแล้วอะ - - และก็

มาเป็นเมื่อไม่นานมานี้อีกรอบอะครับ งงมาเลย หา ที่พังไม่ถูกT^T

กระทู้บนผมลองเชคดูแล้วนะงับ ปกติอ่าคับ ไม่มีขาดไม่มีเกินเลย

ยังไง ถ้าใครเลยเจออย่างงี้ช่วยแชร์ สาเหตุให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณจากใจ ทุกๆคนที่มาช่วย ดูให้มากๆเลยคับ

OverclockZone Member tommy13's Avatar

อาการคล้ายๆผม งง คือ ไฟบอดอาจจะรั่ว ลองสังเกตุที่ ตรงที่ไขน๊อตบนเมนบอดลอกหรือป่าว ผมต้องประกอบเข้า ถอดออกหลายครั้ง จนตอนนี้ Driver ใน Windows รวนไปหมดและ เหนื่อยต่ออีก T-T

ส่วนวืธีแก้ก็ลองไปหา แหวนที่เปนกระดาษ มารองก่อนไขน๊อตเพื่อให้มันเปน ฉนวน ตอนนี้หายและ

กระทู้บนเป็นไปได้ครับ เพราะว่า ผมแต่ก่อนเวลากด ปุ่ม power ทีไร ไฟจะดูดทุกทีเลยครับ ผมเลยเอา แทปกาว มาแปะไว้ ที่ปุ่ม power เวลาเปิดจะได้ไม่เป็นไร แต่ว่า มันผ่านมา 1 ปีแล้วอะครับ ตอนนั้นยังไม่มีปัญหาเลย แต่ว่า ทาไมอยู่ดีๆ มันพึ่งมามีปัญหา คือผมคิดว่า ถ้ามีปัญหาก้น่าจะเป็นตั้งแต่แรก รึป่าวครับ อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

แต่ยังไงก้ ขอขอบคุณ ทุกๆความเห็นมากเลยนะครับ ที่มาช่วยตอบให้ ตอนนี้รู้สึกว่า มันยังเป็น ปกติอยู่ แต่ไม่รู็ว่าเมื่อไหร่มันจะเป็นอีกรึป่าว ^^

Bookmarks

Bookmarks