overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ตระกูลqxxxxทั้งหลายจะโดนทิ้งมั้ยครับ?????

OverclockZone Member Newhand11's Avatar
    Bangkok Thonburi

Default ตระกูลqxxxxทั้งหลายจะโดนทิ้งมั้ยครับ?????

คือตอนนี้ผมเล็งจะซื้อq9400อยู่ครับเอามาทำงานส่วนมากเช่น photoshop renderงาน เล่นเกมพอประมานตัวนี้โอเคป่ะครับเห็นมันแค่2.66เองแต่ตังไม่พอq9550ครับ
    อยากถามว่าเห็นที่ร้านบอกมาว่าต่อไปจะมีsocketใหม่i5ออกมาจะตีตลาดที่ตำกว่าi7ครับ
    ก้อเลยลังเลครับ
    อีกข้อครับตอนนี้โปรแกรมนั้นซับพอต4หัวเยอะยังครับเห็นเพื่อนบอกว่าถ้าไม่ซับพอตก้อจะช้ากว่าสองหัวไปโดยปริยาย

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

ถ้าทำงานแบบอย่างที่บอกมา 4 หัวดีแล้วครับ เป็นตัวเลือกที่ดีเลย

งบไม่พอเล่น Q9400 ก็ได้ครับ OC เพิ่มสักเล็กน้อย พอเหมาะกับการใช้งาน

หรือจะทนรออีกหน่อย i5 ก็น่าจะเวิร์คดีครับ

OverclockZone Member Newhand11's Avatar

ocไปได้ประมานไหนดีครับแบบไม่ต้องเยอะมากพอดีผมไม่เคยน่ะ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

มันเป็นช่วงรอยต่อการเปลี่ยนผ่านครับ 775กำลังจะหายไป(สังเกตว่าบอร์ดก็มีตัวเลือกน้อยลงอย่างชัดเจน)
    ถ้าโปรแกรมไม่ซัพพอร์ต 4คอร์ ก็ต้องดูที่สปีดล่ะครับ แต่ยากที่หลายคอร์จะแรงน้อยกว่า ถ้าไม่ใช่เจอ 2คอร์แบบเทพจริงๆ

i7 920 D0 น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสุดแล้วในเรื่องความคุ้มตอนนี้และดูมีอนาคตกว่า 775 (แต่เห็นข่าวว่า i7 940 ก็จะหายไปด้วยนะ คงยืนไว้ i7 920 แล้วข้ามไปรุ่นใหญ่ไปเลย) ส่วน i5 ถูกจัดมาเป็นมวยรองตั้งแต่ต้น

OverclockZone Member Deenkung's Avatar

Quote Originally Posted by Newhand11 View Post
    ocไปได้ประมานไหนดีครับแบบไม่ต้องเยอะมากพอดีผมไม่เคยน่ะ
    งั้นก็อย่า oc เลยครับ มันก็แค่ของเล่นสำหรับพวกบ้าพลัง อยากลองของ เท่านั้นเอง ใช้งานเดิมก็เร็วปรูดปราดแล้วครับ

ต่อให้ oc มาแรงแค่ไหนก็ไม่รู้สึกหรอก นอกเสียจากไปรัน Bechmark

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ใช้ 775 ต่อไป เงินมาถึง i7 เอิ๊กๆ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ผมก็ยังเสียวๆ ไม่กล้าใช้ Qxxx เหมือนกัน เอิ๊กๆๆๆ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ลองอ่านดูครับ ฝีมือมาก่อนเสปค
    http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=195030

OverclockZone Member amcrew's Avatar

p4 ยังไม่โดนทิ้งเลยเหงยังใช้กันอยู่ นับประสาอะไรกะ 4 คอร์ครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ลองอ่านดูครับ ฝีมือมาก่อนเสปค
    http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=195030

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    p4 ยังไม่โดนทิ้งเลยเหงยังใช้กันอยู่ นับประสาอะไรกะ 4 คอร์ครับ

พี่ผมยังใช้ P3 socket370 800Mhz ทำงานเอกสารอยู่เลยครับ

ส่วนผมใช้เครื่องแรงกว่าแต่จัดรูปแบบ excel ยังไม่เก่ง ไม่ไว เท่าพี่เลยครับ

และน้องผมเครื่องมันสเป็คพอๆกัน แต่มันทำงานกราฟฟิคสวยกว่าผมเยอะ

OverclockZone Member

คงไม่หายเหมือน P3 นะ

OverclockZone Member KITJ's Avatar

ทิ้งไม่ทิ้งมันขึ้นอยู่กิเลสของเจ้าของเอง

ps000000
    Guest

ในอนาคต 775 ก็เหมือน 478 ที่หลายๆคนยังใช้อยู่

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    ในอนาคต 775 ก็เหมือน 478 ที่หลายๆคนยังใช้อยู่
    i7 i5 i ทั้งหลาย

อีกไม่กี่ปีก็จะมี ชะตากรรม แบบนี้ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    นั่นนะสิครับ

เครื่องที่ทำงานครับ เล่นเน็ต โหลดบิต ลื่นปื้ด อิอิ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ขึ้นอยู่กับใจเราว่า จะทิ้งมันรึเปล่า ตกรุ่นไปแล้ว เราจะถือว่ามันตกรุ่นสำหรับเราเอง ไปด้วยรึเปล่า?

รู้สึกโดนทิ้งหรือตกรุ่น ในความเห็นเรา
    แต่คนอื่นๆอาจจะมองว่า มันแรงดี ตรูยังใช้มันไม่เคยจะคุ้มเลย ตกรุ่นช่างมัน แค่นี้ตรูถือว่าแรงแล้ว ก็ได้ครับ

คนใช้478 กันเยอะแยะไปครับ อิอิ เขาก็ยังบ่นว่า เครื่องทันเก่าแล้ว แต่เขาก็ใช้กันได้ เพราะงานของเขาไม่ต้องการของเทพๆ

ตอนนี้หลายๆโปรแกรม มันอาจจะ 2หัวอยู่
    แต่โปรแกรมและเกมส์หลายๆตัว ก็ใช้บน4หัวได้ดีนะ

ซื้อ Q9400 มาใช้ไปก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่มีโครงการอัพเกรดเพิ่มเติม
    เพราะ i5 มา ก็ต้องยกหมด บอร์ด-ซีพียู-แรม
    Last edited by Zepherous; 8 May 2009 at 16:44:55.

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

อาก๋ง ท่านผมยังใช้อยู่เลย

ขอบคุนสำหรับคำแนะนำ.....ตอนนี้สอยq9400มาแล้วครับใช้
    mainboard gigabyte ep45 ud3r ครับ
    ram skill 2gbx2 bus1066(คนขายเชียมาตอนแรกจะเอา800)
    นอกนั้นใช้ของเดิมก้อถือว่าราคาโอเคอยู่ถ้าจะรอ i5 ครับ
    เพราะคนขายแอบบบอกว่าอีก3เดือนเข้าแล้วพอเข้ามาแล้วเนี่ยมันจะนำรุ่นแพงเข้ามาก่อนเพื่อปล่อยของเก่าให้หมด
    เปนกลยุทของตลาดเมืองไทยที่ไม่ค่อยจะเวิกต่อผู้บริโภคเท่าไร
    ......ตัดมาที่การใช้งานผมว่าq9400ก้อโอเคเลยนะครับแบบก๊อปปี้ไฟล์ลงข้อมูลripไฟล์ไรพวกเนี่ยเร็วกว่าของเก่าอยู่มากเอามาลองทำงานดูก้อดีเหมือนกัน..กะว่าคงใช้ได้อีกประมานสามปีไปเลยนะครับค่อยคิดเรื่องอัพเกรด
    แต่ยังไม่ได้ลองเล่นเกมดูเลยไม่รู้เปนไง
    สุดท้ายแล้วมันทำให้ผมอยากรู้ว่าi7มันแรงขนาดไหนนั้นเอง.......กิเลสอยู่ที่ตัวเรานั่นไงสนันสนุนrepบนๆๆครับ

อืมแลล้วผมขอถามอีกเรื่องครับถ้าผมไม่ocเนี่ยต้องติด cpu coolerไหม??แต่เปิดเครื่องเล่นห้องแอร์บ้างไม่แอร์บ้างเปิดบางทีก้อทั้งวันหรือทั้งคืนแล้วแต่กิจกรรม...ขอบคุนคับ

OverclockZone Member royyime's Avatar

ไม่จำเป็นครับ เปลืองตังค์โดยใช่เหตุ แต่ถ้าเป็นความชอบส่วนตัวก็ไม่ว่ากัน (ความเห็นผมคนเดียวนะ 55)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks