Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เก่งคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เก่งคอมหน่อยครับ

ผมจะอัพคอมใหม่ แต่ติดเรื่องงบประมาณอะครับ

พอดีจะเปลี่ยน CPU มาเป็น Athlon x2 7750 <2400฿> นะครับ

แต่หาบอร์ดที่จะใส่ยังไม่ได้ช่วยแนะนำที คิดไว้คราวๆว่า

- แบบแรก เลือกบอร์ดที่ ไม่เกิน 2600฿ แต่มี กราฟฟิก ON board

- แบบสอง เลือกบอร์ด ธรรมดา 1500฿ แล้วหา กราฟฟิก การ์ด ราคา อยู่ที่ 1100 - 1400 ฿ มาใส่ดีกว่ากันครับ ถ้าดีกว่าใส่ตัวไหนดี

< บอร์ดเก่าเป็น K8N มี HD 40GB 2ตัว DVD rom 1ตัว จะเอามาใส่ได้ไหมครับ>

ส่วนเรื่อง RAM จะใส่ 4GB จะเป็น 2GB*2 หรือ 4GB*1 ดีกว่ากัน

ชุดนี้จำเป็นต้องเพิ่มหรือเปลี่ยน Power supply ไหมครับ

ยังไงก้อขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^^ หรือจะแนะนำแบบไหนก้อช่วยทีครับ โง่คอมจ้า

ผมว่างบน้อย ทดram ลงมาเหลือ 2Gก็พอมั่ง
    HD 40 Gb ที่ว่าถ้านำมาใช้ได้ครับแต่ถ้าเป็น IDE แล้วบอดมี IDE 1ช่อง ก็คอขวดตอน อ่านCD อะครับ
    Last edited by HeavenSaber; 8 May 2009, 08:11:50.

Comment

รู้สึกเจอคำถามนี้บ่อยจังช่วงนี้ ขอก๊อบมาวางเลยละกันครับ ต้องเป็นบอร์ดที่รองรับ AM2+

งบที่ 2000 ต้นๆ ก็ดำๆอย่าง ECS A780GM-A เก่าไปซักนิด แต่ราคาไม่แรง ถึงจะOC ไม่ค่อยไปไหนก็เถอะ

ถ้าพอเพิ่มงบไปที่ 2000 ปลายๆ ได้ ที่เด่นๆ ก็มี

พลังดำตัวแรง ECS-K8A780GM-A-ULTRA
      พลังฟ้ากิ๊กกาบ๊วย GA-MA78GM-US2H

Ram 2*2 โลดครับมันจะได้ Dual ช่วยกันทำงานเอิ๊กๆ ออนบอร์ด 780 แรงพอตัวเลยนะครับ เอาไว้มีงบอีกหา 4770 ที่กำลังดังมาใส่ซักตัว แค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ

ที่เหลือรอRep ล่างอีกตามเคย^^

Comment

แนะนำ เล่นออนบอร์ดไปก่อนครับ แล้วมีตังค์ค่อยซื้อการ์ดจอเพิ่ม อดทนไปก่อนครับกับการ์ดจอ

Comment

ECS A780GM-A ใช้ออนบอร์ดไปก่อนครับ เก็บตังได้แล้วค่อยไปถอยการ์ดแรงๆ มาใส่ทีหลัง
          Ram 1Gb*2 ถ้าไม่ได้ใช้อะไรหนักมากมายเท่านี้ก็น่าจะพออยู่ครับ
          DVD Rom ซื้อใหม่ ถ้าจะใช้ HDD 2 ลูกของเก่า
          ไม่งั้นก็กัดฟันซื้อ HDD SATAII สักลูก พันต้นๆ แล้ว DVD Rom ก็ใช้ของเก่า
          2 อย่างหลังต้องเลือกสักอันนึง เพราะ IDE มันมีแค่ช่องเดียวเสียบได้แค่ 2 ตัว แต่ถ้าเป็นผม ผมจะถอย HDD ใหม่
          เพิ่มเพราะพันกว่าๆ ก็ได้แล้ว 250Gb จะได้ไม่ต้องเสียบ 40Gb 2 ลูก การถ่ายโอนข้อมูลก็เร็วกว่า
          หมดนี่รวมๆ แล้ว 4500 ได้ ไม่เกินนี้ + CPU อีก 2400 ก็ราวๆ 6900 ตีซะ 7 พัน
          ส่วน PSU ถ้าติดเคสเดิมเป็น 450W แล้วก็ใช้ได้ไม่มีปัญหา

Comment

ู^
            ^
            ^
            ตามท่านบนเลยครับ

Comment

ECS-K8A780GM-A-ULTRA รอมีงบค่อยจัด HD4770 เพิ่ม

Comment

ขอบคุณมากๆๆ คับมีใครพอแนะนำไรเพิ่มไหม

Comment

มาเสริมการ์ดจอ ออนบอร์ด ให้
                  ECS-K8A780GM-A 2060.- ผมใช้อยู่กับ 5600+ ช่วงรอax78 เคลม
                  ECS-K8A780GM-A-ULTRA 26xx.- มีเงินพอแนะนำตัวนี้ ระบบจ่ายไฟ ดีกว่า

บอร์ด อื่น ราคาไม่เกิน2000.- มันเป็นAm2 รับHT สูงสุด2000h.. แต่ 7750 วิ่ง HT 3600h..

การ์ดจอ ออนบอร์ด ผมใช้เล่น SF PangYa Yulgang L2(ลินเนจ) Dota Cabal ออนไล อื่นๆๆ สบายๆ แต่เกมส์เก่าๆๆ ถ้าใช้จอ Wide มันไม่เต็มจอ (ผมเคยลอง เอาการ์ด HD3650 เสียบ แล้วเข้าวินโดร์ สลับ ถ้าสลับมาใช้ HD3650 ในออฟชั่น มีโหมดให้ปรับ เต็มจอได้ แต่พอใช้ ออนบอร์ด ไม่มี) แต่ก็พอแก้ขัดได้

Ram ถ้างบจำกัด เอา 2G *1 ไปก่อน(มีตังค่อยซื้อเพิ่ม) HD เปลี่ยนได้เปลี่ยน แต่ถ้างบไม่พอ ใช้อันเดิม ค่อยเก็บเงิน ทยอยซื้อได้

Comment

ผมมี Asus m3a78-em AM2+ ออนบอร์ด hd 3200 ซื้อมายังไม่ได้ใช้ สนใจไหมครับ 2200 บาท ประกันเริ่ม เดือน 2-3 ปีนี้ สนใจก็ PM มาได้ครับ

Comment

ECS-K8A780GM-A-ULTRA

Comment

Working...
                      X