overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: เวลาจะซื้อกาสจอจะดูยังไงว่าเป็นของใหม่ !!!

OverclockZone Member KazuyaVIP's Avatar

Default เวลาจะซื้อกาสจอจะดูยังไงว่าเป็นของใหม่ !!!

คือถามหน่อยคับ ตามหัวข้อ

แล้วปกติกล่องการ์ดจอมันหุ้มด้วยพลาสติกใสรึเปล่า

แล้วจะมีวิธีดูยังไง ว่าเป็นของใหม่ที่ยังไม่ได้แกะ

มาแชร์ความรู้กันครับ
    Last edited by KazuyaVIP; 9 May 2009 at 02:50:48.

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ซื้อตามร้าน เป็นของมือ 1 ทั้งนั้นล่ะครับ เวลาซื้อก็ดูร้านที่เราเชื่อถือนะครับ สบายใจดี

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

ใหม่ ไร้คราบ สะอาดหมดจด ต้อง.......กลิ่นมะนาว เอ๊ย!!?! ไม่ใช่ -*-

ผมว่าน่าจะของมือ1หมดแหละครับ ใหม่ๆ กลิ่นมันจะแปลกลองดมดูครับ เอิ๊กๆ

OverclockZone Member KazuyaVIP's Avatar

ก็วันก่อนไปซื้อมาที่ร้าน J.I.B ที่เชียงใหม่

ก็เข้าไปซื้อ บอด M4A78 Pro ตัวที่ใช้อยู่นี่แระ

พี่แกเขาก็เอาของมา ผมก็ขอเช็คของดู ตามสภาพ OK เลย

พอบอก พี่เอาตัวนี้ พี่แกก็เอากล่องที่ให้ผมดูเก็บแล้วเอาอีกกล่องมา

เราก็งง อ่าว พี่ไม่ใช้กล่องนี้ไม่ใช่กล่องนี้นิ พี่แกก็บอกว่าทางร้านพี่

สินค้าไหนมาก่อน ต้องขายชิ้นนั้นก่อน (คิดในใจ แล้วม..จะเอากล่องนี้มาให้ดูทำซาก เพื่ออะไร !)

เราก็ ขอเขาดูสภาพสินค้าใหม่ ก็ไม่ค่อยจะประทับใจเท่าไร รายปริ้นมีคล้าบ คล้ายๆ กาวอยู่

เราก็ถาม พี่นี่คล้าบอะไร พี่แกก็บอก อ๋อ มันเป็นของมันอยู่แล้วไม่เป็นไร

ก็ว่าจะไม่เอาแล้ว แต่พี่แกก็คิดตังไปแล้วก็ เออๆๆ ปล่อยไปถือว่าเป็นประสบการ์ณ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ถ้ามีประกันครบ ก็ไม่ค่อยน่าเป็นห่วงครับ

OverclockZone Member DemonDusk's Avatar

Quote Originally Posted by KazuyaVIP View Post
    ก็วันก่อนไปซื้อมาที่ร้าน J.I.B ที่เชียงใหม่

ก็เข้าไปซื้อ บอด M4A78 Pro ตัวที่ใช้อยู่นี่แระ

พี่แกเขาก็เอาของมา ผมก็ขอเช็คของดู ตามสภาพ OK เลย

พอบอก พี่เอาตัวนี้ พี่แกก็เอากล่องที่ให้ผมดูเก็บแล้วเอาอีกกล่องมา

เราก็งง อ่าว พี่ไม่ใช้กล่องนี้ไม่ใช่กล่องนี้นิ พี่แกก็บอกว่าทางร้านพี่

สินค้าไหนมาก่อน ต้องขายชิ้นนั้นก่อน (คิดในใจ แล้วม..จะเอากล่องนี้มาให้ดูทำซาก เพื่ออะไร !)

เราก็ ขอเขาดูสภาพสินค้าใหม่ ก็ไม่ค่อยจะประทับใจเท่าไร รายปริ้นมีคล้าบ คล้ายๆ กาวอยู่

เราก็ถาม พี่นี่คล้าบอะไร พี่แกก็บอก อ๋อ มันเป็นของมันอยู่แล้วไม่เป็นไร

ก็ว่าจะไม่เอาแล้ว แต่พี่แกก็คิดตังไปแล้วก็ เออๆๆ ปล่อยไปถือว่าเป็นประสบการ์ณ
    ลอยคราบที่ชวนให้สงสัย

OverclockZone Member longbow's Avatar

กาสจอไม่มีในโลกครับ เค้ามีแต่ การ์ดจอ

ถ้า กาสจอ หมายถึง จอที่เป็นสภาวะก้าสใช่ไหม ???

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ของใหม่ไม่จำเป็นว่าจะต้องดีเสมอไปหรอกครับ

และถึงคุณจะซื้อของใหม่แค่ไหนยังไง เค้าก็ต้องแกะออกมาติดวอยด์ก่อนอยู่ดี

ดังนั้นถ้าจะหาซื้อของใหม่แบบ ไม่เคยแกะออกมาจากกล่อง ไร้ริ้วรอยการแกะเลย มันคงไม่มีหรอกครับ

ถ้าเปนผม ผมเลือกของมือ 2 ที่ผ่านการเทสมาแล้วว่า ซื้อมาใช้งานได้ปกติแน่นอน ยังดีกว่าเลย

ได้ทั้งถูกกว่า และมั่นใจได้มากกว่า เพราะมีคนเทสให้แล้ว แถมถูกกว่าด้วย

อุปกรณ์คอมมันไม่ได้สึกหรอกันง่ายๆหรอกครับ ซื้อมือ 1 กับมือ 2 มันไม่ได้ต่างอะไรเลยจริงๆ ถ้าสภาพยังดีอยู่

OverclockZone Member

gเช็ค คภายนอกก้อพอครับ ว่ามีคราบน้ำ รอยใหม้หรือป่าว ซิ้งค์แนบกับgpuไม๊ น๊อตมีรอยไขไม๊ พวกที่จะทำให้หมดประกันอ่ะครับ ดูให้ดีก่อนเอาของออกจากร้าน ถ้าไม่มีพวกนี้ ก้อ อุ่นใจไปอ่ะครับ ถึงเอาไปเปิดไม่ติดก้อ เคลมได้ เพราะมีประกันอยู่

ประมาณนั้นครับ ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้
    Last edited by KazuyaVIP; 9 May 2009 at 02:50:04.

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ

อิอิ

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ดมกลิ่น

แต่เค้าต้องแกะมาแปะวอย ลายมือจะน้อยมาก แต่ถ้าสภาพอุบาทจริง เดินหนีเลยครับ

OverclockZone Member wizardsoul's Avatar

ปกติไปซื้อ ผมจะบอกเค้าก่อนเลย ขอตัวใหม่แหะกล่องน่ะ แล้วก็เช็คสภาพ~ไม่มีกล่องสวย พลาสติกไม่มีขาด ซิ้งไม่บิ้น

OverclockZone Member TMalexoff's Avatar

ผมดูตรงทองแดงครับ ดูให้มันสท้อนกับแสง ถ้ามีรอยเสียบตรงสล๊อด แสดงว่าเคยมีคนซื้อไปใช้งาน แล้วเอามา
    เปลี่ยนครับ แรมก็ดูแบบนี้ครับ
    ถ้าเป็นเมนบอร์ดดูยากหน่อย ถ้าซื้อไป1วัน หรือซื้อไปตอนเช้า เย็นมาเปลี่ยน(ข้างบ้านบอกไม่ดี เลยเอามาเปลี่ยน)
    สังเกตุตรงวอยรับประกันครับ วอยรับประกันบ้างบริษัทเตะไม่ได้ครับ หลุดเป็นเม็ดๆ ต้องติดทับอย่างเดียว
    พอติดวอยทับมันก็หนาขึ้น

OverclockZone Member W h | t e's Avatar

กาสจอ = =

OverclockZone Member longbow's Avatar

ประมาร = ='

ไม่ได้อยากจะขัดอะไรนะครับ แต่ว่าอยากให้ใช้ภาษาที่ถูกต้องกันสักหน่อยครับ ถ้าคำยากๆเขียนผิดคงไม่มีใครเขาว่า แค่นี่มา 2 คำแล้ว กาสจอ กับ ประมาร

OverclockZone Member kang2005's Avatar
    โรงพยาบาลเชียงแสน จ.เชียงราย 08-8259-0246

ต้องจองมือ 2 ครับ

Burn ซักหน่อย คงเข้าที่เข้าทาง ถูกตังด้วย

Quote Originally Posted by longbow View Post
    ประมาร = ='

ไม่ได้อยากจะขัดอะไรนะครับ แต่ว่าอยากให้ใช้ภาษาที่ถูกต้องกันสักหน่อยครับ ถ้าคำยากๆเขียนผิดคงไม่มีใครเขาว่า แค่นี่มา 2 คำแล้ว กาสจอ กับ ประมาร
    คือพิมพ์มาข้างต้นก็เข้าใจแล้ว

ไม่เข้าใจทำไมต้องมาย้ำ

ถ้าเกิดว่าเข้ามาแล้วไม่มีความรู้

อย่าเข้ามาเลยดีกว่า

แค่พิมพ์ผิด แต่ไม่ได้ตั้งใจจะพิมพ์

มันก็ต้องมีผิดพลาด ไม่เห็นต้องมาตอกย้ำ

OverclockZone Member Nutzarx's Avatar

ครับ หยวนๆ เหอะครับ เค้าไม่ได้มีเจตนา ตั้งใจจะพิมพ์ผิดหรอกครับ

Quote Originally Posted by KazuyaVIP View Post
    คือพิมพ์มาข้างต้นก็เข้าใจแล้ว

ไม่เข้าใจทำไมต้องมาย้ำ

ถ้าเกิดว่าเข้ามาแล้วไม่มีความรู้

อย่าเข้ามาเลยดีกว่า

แค่พิมพ์ผิด แต่ไม่ได้ตั้งใจจะพิมพ์

มันก็ต้องมีผิดพลาด ไม่เห็นต้องมาตอกย้ำ

แหมๆ คุณครับ ใช้คำพูดได้บ่งบอกอายุมากเลยครับ ผมไม่ได้ตั้งใจจะตอกย้ำอะไรมากหรอกครับ เพียงแค่พิมพ์ผิดแบบเห็นชัดๆ เราคนไทยก็อยากจะรณรงค์การใช้ภาษาให้ถูกต้องบ้าง ถ้าคำยากๆคงไม่ได้ว่าหรอกครับเพราะผมก็พิมพ์ผิด แต่นี่คำง่ายๆ โอเคถ้าพลาดก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ แต่ว่านี่คุณเล่นใช้คำพูดตอบกลับมาแบบนี้ อื้อหือ
    Last edited by longbow; 9 May 2009 at 02:44:00.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks