overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: NVIDIA GeForceGo 7400 แบบที่ดึงแรมได้สุงสุด 128MB กับ 319MB ประสิทธิภาพต่างกันมากไหม

OverclockZone Member

Default NVIDIA GeForceGo 7400 แบบที่ดึงแรมได้สุงสุด 128MB กับ 319MB ประสิทธิภาพต่างกันมากไหม

ตามนั้นเลยครับ ต่างกันอย่างเห็นได้ชัดไหมครับ คือกำลังลังเลมากว่าจะเอา sz42 ซื้อมีปัญหากวนใจเล็กๆน้อยๆตรงที่เห็นหลายเครื่องประกอบไม่ค่อยเนี้ยบเท่าไร แล้วก็ ลง XP แล้วต้องวุ่นวายเรื่อง driver กับไปซื้อ sz35 ที่เริ่มโละๆขายกันที่ราคาพอๆกัน แต่ไม่มีปัญหาเรื่อง winXP ชัวๆ แต่ประเด็นคือ sz42 มัน share ram ได้ถึง 319 แต่ sz35 มันได้แค่ 128 เลยอยากรู้ว่ามันจะต่างกันมากไหมครับถ้ามองในแง่การ์ดจออย่างเดียวไม่มองว่า CPU มันแรงไม่เท่ากัน

ต่างกันไม่มากครับ เจ้าตัว GPU Geforce Go7400 ไม่ได้เป็น GPU ที่แรงหวือหวาอะไร เพียงแค่ใช้ได้ดีในระดับหนึ่งเท่านั้น ผมใช้ sz42 เจ้ากรรมอยู่ครับ ตัวนี้แชร์ได้ถึง 319 MB บนวิสต้า คะแนนเทสน้อยกว่าที่แชร์ได้ 128 MB บน XP ด้วยซ้ำไป

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

เหมือนกันครับ
    ตัวไหนก็ได้ครับของผมตอนแรกในxpเป็น256พอเปลี่ยนเป็นvistaมันขึ้นเป็น537เฉยเลยอะ

ขอแก้ไขเพิ่มนะครับของผมมัน256 on boardเลยอะครับไม่ต้องไปยุ่งกะramจิงเลย
    แต่พอเป็นvistaกลายเป็น537ซะงั้นเลยอะครับถ้าไม่กระจางเดี๋ยวเอาscreen shotมาให้ดู
    Last edited by titan_psp; 31 Mar 2007 at 04:00:17.

มันต่างกันตรง memory ที่ติดมากับตัวการ์ดนะครับมันไม่เท่ากัน(หรือเท่ากันแต่ เรียก share ram ได้ไม่เท่ากันหว่า) ที่ผมอย่างรู้คือว่ามันมีผลมากไหม

เท่าที่รู้ c23 มัน Geforce Go 7400 (64 + 205 MB Turbocache) ซึ่งตัว sz42 น่าจะใช้ตัวเดียวกัน
    ส่วน sz35 เข้าใจผมยังไม่แน่ใจว่ามันเป็น (32 + 64 MB Turbocache) หรือว่า (64 + 32 MB Turbocache) กันแน่แต่คิดว่าคงเป็น (32 + 64 MB Turbocache) มากกว่า
    Last edited by เจ้าชายกบ; 31 Mar 2007 at 04:07:20.

ถามเองตอบเอง จากข้อมูลเท่าที่หาได้

The Geforce Go 7400 inside any Sony Vaio SZ2, SZ3, SZ4 has only 64 megs dedicated. Please do not get confused with TC.

Its only 64MB.
    Not 128MB, or 256MB!

แปลง่ายๆว่าทุกรุ่นของ sz มันเป็น Geforce Go 7400 (64 + (จำนวนที่สามารถแชร์แรมได้สูงสุดที่โฆษณาไว้ - 64) MB Turbocache) ครับเพราะงั้งโดยรวมแล้วประสิทธิถาพไม่น่าจะต่างกันมากอย่างเห็นได้ชัดเพราะตัว ram ที่มากับการ์ดเท่ากันหมด ทำเอาตอนนี้เริ่มเทใจหนักไปทาง sz35 ไว้ต้องไปลองๆหาดูก่อนล่ะ

ปุจฉา จำนวน แรมที่ share ได้สูงสุดเนี่ยมีความเป็นไปได้ว่าถ้า up driver แล้วมันจะ share ได้เพิ่มไหมครับ?

OverclockZone Member savara's Avatar

การ์ดระดับGF มีแชร์แรมได้ด้วยหรอ แปลกดี

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

Quote Originally Posted by savara View Post
    การ์ดระดับGF มีแชร์แรมได้ด้วยหรอ แปลกดี
    อย่าว่าแต่ GF เลย ATi ก็แชร์ได้เพียงแต่จะเปิด Hyper mem หรือเปล่า และขนาด GF7600go ยังแชร์แรมได้เลย นับภาษาไร กะ 7400 เพียงแต่ว่ามานให้แรมมามาก ก็ไม่ต้องแชร์มาก ให้น้อยก็ต้องแชร์น้อย และอีกอย่างก๊าดจอ N/b ทำไมต้องแชร์แรมได้ ก้เพราะมันอัพเกรดไม่ได้นั่นเอง มันก็เลยต้องมีเทคโนโลยีการแชร์เข้ามาเกี่ยวข้อง

OverclockZone Member 999's Avatar

VGN-SZ35 ราคาลงมาเท่าไหร่แล้วเหรอครับ สนใจคับ

ก็ผมถึงบอกไงว่ามันต่างกันไม่มาก เพราะแรมบนตัวการ์ดนั้นให้มา 64MB เท่ากันทุก series สำหรับ vaio นะครับ ยี่ห้ออื่นไม่เกี่ยว

OverclockZone Member Tumm-*'s Avatar

Quote Originally Posted by 999 View Post
    VGN-SZ35 ราคาลงมาเท่าไหร่แล้วเหรอครับ สนใจคับ
    64900

Bookmarks

Bookmarks