overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: Calibrate Battery Note Book เรื่องที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงกัน

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

Default Calibrate Battery Note Book เรื่องที่ไม่ค่อยมีคนพูดถึงกัน

สืบเนื่องมาจากที่แบตผมที่ติดมากับ Benq S41 ซึ่งมาอายุอานามมากว่า 2 ปีแล้วนะครับ
    ซึ่ง ชม การทำงานมันก็น้องลงไปตามลำดับ จนอยู่ได้ไม่ถึง 1 ชมเมื่อถอดแบต แม้เข้าสู่ saving โหมด
    ผมก็ได้เอาแบตไปเปลี่ยนใส่ในใหม่เป็น 5400mah 6 ก้อน ก้อนละ 900 mah ของเดิมมัน ก้อนละ 800 ก็ 4800mah
    ผลคือใช้งานได้นานมากขึ้น แต่ค่าต่างๆ ก็ยังคงเหมือนเดิมตอนแบตเสื่อมอยู่ดีครับ เพียงแต่สามารถใช้งานได้นานกว่าเดิมหน่อยนึงครับ

แต่ปัญหามันอยู่ที่

ชม การใช้งานเวลาเข้า Windows แสดงผลผิดเพี้ยนไปครับ ถ้าตัววัดมันแสดงผลว่าเหลือแค่ 45 นาที ก็จะไม่สามารถอยู่ได้เท่าที่มันแจ้งมา ถึงแม้ว่าแบตจะสามารถอยู่ได้นานกว่านั้น กรรมแล้วทีนี้จะ calibrate มันยังไงหล่ะ

ในกรณีที่ผมไปเปลี่ยนใส้แบตมาแล้วมันยังจำค่าเก่านั้นใช้ได้กับกรณีนี้พอดีครับ

สอบถามไปๆ มาๆ เลยไ้ด้คำแนะนำจากทาง Benq ประเทศไทยว่า ส่วนใหญ่แล้วแบตเตอรี่นั้นก็จะเสื่อมไปตามสภาพและการใช้งานครับ แต่ที่จะเอ๋อได้เร็วกว่านั้นคือแผงวัดที่อยู่ในแบตครับ
    ซึ่งเจ้าตัววัดนี้มันอาจแสดงค่าเพี๊ยนไปจากความเป็นจริง หรือที่แบตสามารถอยู่ได้

วิธี Calibrate สามารถทำได้ดังนี้ครับ

1. เข้า Windows และเสียบ Adaptor ชาร์จไฟให้เต็ม 100%
    2. Restart windows เข้าสู่ bios setting
    3. ถอด adaptor ออกและใช้ไฟจากแบต เปิดรอจนกว่าเครื่องจะดับ (นานหน่อยนะคับ บางเครื่อง 6 ชม แต่ของผม ต่อกับ คีย์บอร์ด แสง และ เปิด wireless และ Bluetooth และต่อ mouse wireless ครับ เลยหมดประมาณ 2 ชม)
    4. เสียบ adaptor เพื่อชาร์จไฟเข้าโดยไม่เปิดเครื่อง (ไฟต้องนิ่งและรอจนกว่าแบตจะเต็ม)
    5. เข้า Windoes และวัดค่าที่ได้ครับ (ผมใช้ Everest วัด เข้าดูตรง power management)
    6. ทำซ้ำๆ ไปจนกว่า ประจุที่วัดได้จะไม่เพิ่มขึ้นครับ

เมื่ออยู่ตัวแล้วควรที่จะทำแบบนี้อย่างน้อยเดือนละหนึ่งครั้ง เพื่อเป็นการ calibrate ตัววัดแบตครับ
    Last edited by ballnuclear; 8 May 2009 at 15:33:14.

OverclockZone Member ok.chok's Avatar

ปกติการCalibrateแบต จะต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทำการรีเซตแผงวงจรของแบตนี่ครับ เหมือนกับการรีเซตตลับหมึกของprinter แสดงว่าร้านที่เปลี่ยนใส้แบตเค้าไม่ทำให้

OverclockZone Member ballnuclear's Avatar

Quote Originally Posted by ok.chok View Post
    ปกติการCalibrateแบต จะต้องใช้เครื่องมือเฉพาะทำการรีเซตแผงวงจรของแบตนี่ครับ เหมือนกับการรีเซตตลับหมึกของprinter แสดงว่าร้านที่เปลี่ยนใส้แบตเค้าไม่ทำให้
    กรณีนี้ร้านคงไม่ได้ทำให้ครับ และอาจไม่รู้ว่ามีด้วยมั้งครับ เพราะสอบถามร้านแล้วได้ความว่า ไม่ทราบและเค้าก็รู้จากลูกค้าว่าใช้งานไปเรื่อยๆ ก็จะปรับได้เอง
    ร้านที่ Fortune อ่ะครับ

ผมก็ลองดูว่าจริงใหม แต่ก็ไม่จริงครับ เหมือนเดิมเป๊ะๆ

เลยโทรไปถามที่ศูนย์ Benq ครับ

OverclockZone Member sandy207's Avatar

แล้วของผมจะผิดปกติป่าวหว่า 0% ตั้งนานแล้วเนี่ย -*-

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ตามนั้นครับ

คนที่ใช้ Asus ก็มีโหมด Calibrate Battery ให้ในไบออสเลยนะครับ

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    ตามนั้นครับ

คนที่ใช้ Asus ก็มีโหมด Calibrate Battery ให้ในไบออสเลยนะครับ
    Asus ดีจังเรย Benq รุ่นใหม่ๆ จะป่าว

Quote Originally Posted by sandy207 View Post
    แล้วของผมจะผิดปกติป่าวหว่า 0% ตั้งนานแล้วเนี่ย -*-
    ถ้าใช้ได้นานจริงก็ไม่เป็นไรหรอกครับ
    แต่ของผมมันเดือดร้อนใช้ได้ไม่ถึง ชมนึง ก็หมดแระ
    เลยไปเปลี่ยนใส้ในครับ เลยต้องมาทำอย่างนี้ไงครับ แฮ่ๆ
    2300 บาท เสียตังไปอีกแล้วว

OverclockZone Member Fatal1Ty's Avatar

เคยทำเหมือนกันครับ รู้สึกว่า % ของ wear level มันเพิ่มขึ้น

สงสัยมันจะแม่นยำขึ้น เหอๆ

ตอนนี้ประจุผมเกินที่ออกแบบไว้แล้วคับ
    กะลังทำไปเรื่อยๆ
    ก่อนทำประจุมี 31380mwh wear level @ 41%

ครั้งที่ 1 37651mwh / wear level @ 29% ใช้ได้นานสุดเมื่อถอดที่ชาร์จแบตราวๆ 1.33 ชม
    ครั้งที่ 2 45177mwh / wear level @ 15% ใช้ได้นานสุดเมื่อถอดที่ชาร์จแบตราวๆ 1.55 ชม
    ครั้งที่ 3 54212mwh / wear level @ 0% ใช้ได้นานสุดเมื่อถอดที่ชาร์จแบตราวๆ 2.18 ชม
    ครั้งที่ 4 56410mwh / wear level @ 0% ใช้ได้นานสุดเมื่อถอดที่ชาร์จแบตราวๆ 2.32 ชม

คืนนี้ค่อยทำอีกทีครับ ครั้งที่ 4 นี่ทำตั้งแต่ 10.38 - 15.11 เลยอ่ะครับ
    Last edited by ballnuclear; 9 May 2009 at 15:20:00.

OverclockZone Member OsSn's Avatar

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    ตามนั้นครับ

มันอยู่ตรงไหนหร๋อครับ ผมหาไม่เจออ่ะ เหอๆๆ... -_-"

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar

ใน Tool รึป่าวไม่แน่ใจครับ

เพราะของรุ่นพี่ที่โรงเรียน

แหะๆ

OverclockZone Member OsSn's Avatar

ผมลองทำตามที่คุณ ballnuclear บอกแล้วครับ ตั้งแต่ข้อ 1-5 แล้ว 1 รอบ

ก่อนจะทำการ Calibrate แบตของผม wear level อยู่ที่ 1% ครับ 50490 mwh

แต่ไหงพอทำการ Calibrate ไปแล้ว 1 รอบ ค่า wear level อยู่ที่ 5% / 48411 mwh ล่ะครับ

ตามความคิดผม ค่า wear level มันน่าจะต้องลดลงไปเหลือ 0% ไม่ช่ายหร๋อครับ

ผมควรจะลองทำการ Calibrate อีกหรือปล่าวครับ ?? กลัวค่า wear level มันจะเพิ่มขึ้นไปอีกดิครับ ฮ่าๆๆ...

Quote Originally Posted by OsSn View Post
    ผมลองทำตามที่คุณ ballnuclear บอกแล้วครับ ตั้งแต่ข้อ 1-5 แล้ว 1 รอบ

ก่อนจะทำการ Calibrate แบตของผม wear level อยู่ที่ 1% ครับ 50490 mwh

แต่ไหงพอทำการ Calibrate ไปแล้ว 1 รอบ ค่า wear level อยู่ที่ 5% / 48411 mwh ล่ะครับ

ตามความคิดผม ค่า wear level มันน่าจะต้องลดลงไปเหลือ 0% ไม่ช่ายหร๋อครับ

ผมควรจะลองทำการ Calibrate อีกหรือปล่าวครับ ?? กลัวค่า wear level มันจะเพิ่มขึ้นไปอีกดิครับ ฮ่าๆๆ...
    ของผมมันใส้แบตใหม่อ่ะครับ ของท่านน่าจะแบตเก่านะครับ มันเลย calibrate ให้ตรงมั้งครับ
    แต่ในความคิดผม ค่าของ wear level มันน่าจะตกลงเรื่อยๆ อ่ะครับ
    เมื่อ Calibrate ก็น่าจะเท่าเดิมหรือดีขึ้นอ่ะครับ
    ทางศูนย์ก็แนะนำให้ทำทุกเดือนครับ
    ไว้วันจันทร์จะลองถามทาง Benq ดูนะครับ

ไงเด๋วผมจะลองทำดูอีกรอบนึงล่ะกันครับ

ว่าแต่แบตผมยังไม่ถึงปีเลยนะครับ ประมาณ 6 เดือนเองครับ

ผมก็คิดเหมือนท่านแหละครับ ว่าค่า wear level มันควรจะลดลง

แต่ของผมจาก 1% ดันเพิ่มเป็น 5 % ซะงั้น ฮ่าๆๆ...

ผมลองทำเป็นครั้งที่ 2 แล้วแหละครับ

แต่ปรากฏณ์ว่า ค่า wear level จาก 5% มันขึ้นมาเป็น 7% ซะงั้นอ่ะครับ

มันเกิดอะไรขึ้นครับเนี๊ย... ไหงมันไม่ลดลง เอาแต่จะเพิ่มล่ะครับเนี๊ยะ

จากครั้งแรกที่ยังไม่ได้ทำ Calibrate คือ ใช้งานมาประมาณ 6 เดือน

ค่า wear level อยู่ที่ 1% / ทำไป 1 ครั้ง ค่า wear level เพิ่มมาเป็น 5% / ทำครั้งที่ 2 เป็น 7%

ซะงั้นอ่ะครับ -_-"

มาอัพเดตครับ ครั้งนี้ไม่ได้ทำ Calibrate เพิ่มแต่อย่างใด

เพียงแค่เล่นโน้ตบุ้คอยู่ แล้วไฟดับ มันเลยตัดไปใช้ไฟแบตฯ

ผมเล่นต่อไปอีกซักพักแค่ประมาณ 1-2 นาที แล้วก็ปิดเครื่อง ( เพราะไวเลสเร้าเตอร์ก็ดับ )

พอเปิดเช็คดูเล่นๆ ค่า Wear Level มันดันเพิ่มมาเป็น 8% ซะงั้นอ่ะครับ

โอ้ววว... นี้มันเกิดอะไรขึ้นกันครับนี้ จาก 1% เพิ่มเป็น 5% แล้วไป 7% ตอนนี้อยู่ที่ 8%

สะเทือนใจอย่างแรง..!! 555+

Quote Originally Posted by OsSn View Post
    มาอัพเดตครับ ครั้งนี้ไม่ได้ทำ Calibrate เพิ่มแต่อย่างใด

เพียงแค่เล่นโน้ตบุ้คอยู่ แล้วไฟดับ มันเลยตัดไปใช้ไฟแบตฯ

ผมเล่นต่อไปอีกซักพักแค่ประมาณ 1-2 นาที แล้วก็ปิดเครื่อง ( เพราะไวเลสเร้าเตอร์ก็ดับ )

พอเปิดเช็คดูเล่นๆ ค่า Wear Level มันดันเพิ่มมาเป็น 8% ซะงั้นอ่ะครับ

โอ้ววว... นี้มันเกิดอะไรขึ้นกันครับนี้ จาก 1% เพิ่มเป็น 5% แล้วไป 7% ตอนนี้อยู่ที่ 8%

สะเทือนใจอย่างแรง..!! 555+

กรรมเลยครับ ทาง Benq เค้าว่าตอนทำนี่ห้ามไฟตกเด็ดขาด ไม่งั้นอาจเพี้ยนได้ครับ
    แต่กรณีท่านนี่รอวันจันทร์หรืออังคารครับ ผมจะถามทางศูนย์เผื่อมีคำตอบครับ

ที่ผมเคยเจอมาถ้าใช้แบตจนมันเกลี้ยง

Wear Level จะเพิ่มขึ้นมาเรื่อยเลยครับ

อันนี้ผมใช้มา 5 เดือนละครับ ก้อนเครมก้อนที่ 2 จาก HP

Quote Originally Posted by ballnuclear View Post
    กรรมเลยครับ ทาง Benq เค้าว่าตอนทำนี่ห้ามไฟตกเด็ดขาด ไม่งั้นอาจเพี้ยนได้ครับ
    แต่กรณีท่านนี่รอวันจันทร์หรืออังคารครับ ผมจะถามทางศูนย์เผื่อมีคำตอบครับ
    ขอบคุณมากครับที่ช่วยผมหาคำตอบ หุๆๆ...

ที่ผมเคยเจอมาถ้าใช้แบตจนมันเกลี้ยง

Wear Level จะเพิ่มขึ้นมาเรื่อยเลยครับ

อันนี้ผมใช้มา 5 เดือนละครับ ก้อนเครมก้อนที่ 2 จาก HP
    แล้วควร Calibrate จนแบตฯเหลือกี่ % หร๋อครับ เพราะว่าผมทำตามข้อ 3 อ่ะครับ

( 3. ถอด adaptor ออกและใช้ไฟจากแบต เปิดรอจนกว่าเครื่องจะดับ )

ผมก็เลยเปิดรอจนมันดับจริงๆ ( ก็คิดว่าหมดเกลี้ยงแหงๆเลย เพราะมันดับไปตอนที่เหลือ 1% ) เหอๆๆ... ^^

คือ ตอนนี้ผมอยากได้ค่า wear level กลับมาที่ 0% ซะเหลือเกินครับ หุๆๆ...

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

ของผมอะ wear level 0%
    กลัวมันระเบิดจริงๆ
    ตอนนี้แบตเป็นแค่ตัวกันไฟตกอะครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks