Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับการเซ็ต Raid ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับการเซ็ต Raid ทีครับ

คือว่าผมเซ็ต Raid 0 HDD 2 ลูกครับ

คือ seagate 80gb sata2 สองตัว

ทำ raid 0

แต่ผมมี HDD 320Gb อีกตัวนึง

ซึ่งผมจะทำให้มันเห้นธรรมดาได้ไหมครับ

คือ sata เฉยๆครับ

ตอนนี้เครื่องผมเห้น hdd 1 ลูกเองครับ(2ลูกรวมกัน)

แต่ตัว 320 ทำไมไม่เห้นล่ะครับ

ขอวิธีทำให้มันเห็นทีนะครับ

เมนบอด

asrock alive nf6g-vsta ครับ

หรือว่าผมต้องสร้าง

Array อีกหนึ่งอันครับ

แล้วต้องเลือกเป้นอะไรครับ

Spanning หรือ Mirror และอะไรอีกไม่รู้ลืม

(ลูกเดียวนะครับ)

แล้วข้อมูลจะหายไหมครับ

ตัว 320Gb อ่ะครับ

Comment

ใช้ CHIP RAID ของอะไรหรือครับ

ผมใช้ ICH8R ของ Asus P5B Plus ทำ RAID0 (500GB x 2)
      และมี HDD ความจุ 750 GB กะ 250 GB อยู่นอก Array ของ RAID0
      ไม่ได้ Create Array อะไรให้ 750 GB กับ 250 GB เลยครับ
      Windows เองก็เห็น HDD ทั้งหมด 3 ลูกนะครับ คือ 1000GB (RAID0 ที่ทำจาก 500GB x 2), 750GB, 250GB

ตอน Boot จะเห็น 500 GB เป็น RAID Member Disk ทั้ง 2 ลูก ส่วน 750 GB กับ 250 GB จะขึ้นว่า
      Non-RAID Member Disk (ประมาณนี้)

Comment

ชิบ

NForce 430 ครับ

ผมกลัวเซ้ต อาเรย์ ให้ตัว 320 แล้ว ข้อมูลหายอ่ะครับ

แต่ผมเอามันไว้นอกอาเร มันไม่เห็ยอ่ะครับ ผมลง W7

Comment

Working...
        X