overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 65

Thread: จะซื้อDVD-RW ยี่ห้อไหนใช้ทนนาน เสียงเงียบ ครับ

OverclockZone Member

Default จะซื้อDVD-RW ยี่ห้อไหนใช้ทนนาน เสียงเงียบ ครับ

จะซื้อDVD-RW ยี่ห้อไหนใช้ทนนาน เสียงเงียบ ครับ

พอดีแต่ก่อนผมเคยซื้อ CD-RW ของsamsung มา ใช้ไปประมาน2 ปี ก็เปิดไม่ออก บางทีอ่านCDไม่ได้ก็มี

อยากรู้ว่าถ้าผมจะซื้อ DVD-RW จะัใช้ตัวไหนดีครับ แล้วมันมีแบบsata ไหม ที่ไม่ใช่IDE อะครับ

OverclockZone Member dept's Avatar

ตอนนี้ LG โลดครับ

เลิกคบ pioneer แล้ว

OverclockZone Member johnxe's Avatar

อ่าว pioneer ดีมะใช่หรอ

OverclockZone Member deedocmtc's Avatar

LG งับเพราะใช้อยู่

ปล.อะไรที่ใช้ เชียร์มันให้หมด 5555+

แล้วasus ดีมะครับ

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

Asus ใช้มา จะครบ 3 ปีล่ะ ยังไม่ออกอาการใดๆ

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

เข้ามาส่อง ว่าจะซื้อมั่ง อิอิ

Lite-On อะครับ ใช้มาตั้งแต่ผมยังเด็กๆ ปัจจุบันมันก็ยังอ่านได้ (32X max)

เครื่องล่าสุดก็ใช้ Lite-On ถึก ทน ถูก

เสียงเงียบผมว่า หัวอ่านไม่ค่อยเท่าไหร่นะ ส่วนมากอยู่ที่คุณภาพแผ่นกับความเร็วที่ไรท์มาครับ

OverclockZone Member deedee's Avatar

รุ่นเก่าๆเมื่อสัก 2 ปี ที่แล้ว (ราคาตอนนั้นพันกว่าๆ)
    ผมว่าทนทานมากกว่ารุ่นใหม่ๆตอนนี้นะครับ

แบบ dvd-rw นี่ผมเองจัดว่าเปลี่ยนบ่อยมากๆ (เฉลี่ย 1-2 เดือนต้องขายตัวเก่า ซื้อตัวใหม่)

ลองซื้อมาใช้ครบทุกยี่ห้อ (แบบไม่ถูกใจ เครมมาก็ขายทิ้งรุ่นนั้นๆเลย)
    สังเกตุได้เลยว่ารุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อย ทน อึด เหมือนรุ่นแรกๆ ใช้ได้สัก 2-3 เดือนมีปัญหาแล้ว
    จะเป็นด้วยการลดต้นทุนการผลิตลง(ขายตัวล่ะ 700-900)หรือเปล่าก็ไม่รู้
    ตั้งแต่กลางปีที่แล้วถึงตอนนี้ dvd-rw นี่ ผมเครมครบทุกยี่ห้อที่ซื้อมาใช้ครับ T T
    (แต่รุ่นเก่าๆที่ใช้มา 2 ปี มี 2เครื่องยังไม่เป็นไรเลย)

สรุป ราคาตอนนี้ซื้อมาใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ ใช้งานหนัก เดียวได้เครมเองครับ
    (เพราะไม่น่าอยู่ได้เกินปี)
    Last edited by deedee; 8 May 2009 at 18:18:50.

OverclockZone Member tuajing's Avatar

เพิ่งซื้อของ HP มา เงียบดีเหมือนกันนะครับ
    เห็นประกันสองปีเลยลองเอามาใช้ดู
    ตัวก่อนๆ เหมือนเค้าตั้งเวลาไว้เกือบทุกยี่ห้อ ครบปีหมดประกันก็พังพอดี 55

OverclockZone Member AOoZiNg's Avatar

sumsung ผมใช้มา 5 ปีล่ะ รุ่น combo ยังไม่มีอาการใดๆเลย ^ ^

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by tuajing View Post
    เพิ่งซื้อของ HP มา เงียบดีเหมือนกันนะครับ
    เห็นประกันสองปีเลยลองเอามาใช้ดู
    ตัวก่อนๆ เหมือนเค้าตั้งเวลาไว้เกือบทุกยี่ห้อ ครบปีหมดประกันก็พังพอดี 55
    ยี่ห้อนี้ก็ดีครับ
    รุ่นที่เคยใช้ 1040i,1060i,1070i เงียบดีมากๆ asys เครมให้ก็ ok ดี

(แต่ติดไม่ทนการใช้งานผมได้ ขายไปเรียบครับ)

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

ใช้ LG ก็ดีน่ะ ไร้ท์ทั้งวันยังไม่มีอาการ เพราะไร้ท์ 4x มันเลยช่วยได้มั้ง
    ส่วน Asus ก็ดีครับ แต่ว่าตัวถาดเด้งมันติดๆขัดๆแล้ว

ตอนนี้แนะนำว่าซื้อยี่ห้อไหนก็ได้อ่ะที่มันถูกๆ ยกเว้น samsung

OverclockZone Member sushikub's Avatar

LG , LITEON

OverclockZone Member minipop's Avatar

pioneer ผมใช้อยู่ ถลุงแผ่นไป 7 กระปุกไรท์หนังเกีอบทุกวันไรท์แจกเพื่อนอีก ไม่พังไม่งอแง ไรท์เร็วอ่านเร็ว
    ผมว่ามันดีสุดสำหรับผมแล้วนะ เคยใช้ LG แล้วไม่อ่าน dvd9 ก็เอาไปเครมก็ไม่ได้ โมโห ขายทิ้งตามร้าน เหอๆ

OverclockZone Member asphere's Avatar

Pioneer ในชีวิตไม่เคยใช้มันพังเลย ตอนนี้มีอยู่ 5 ตัวแล้ว กำลังรอตัวที่ 6 จากญี่ปุ่นอยู่

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

asus ไปครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดีทุกยี้ห้อแหละครับ
    ไครใช้ยี้ห้อใหนแล้วพังก็ซวยไป
    เพราะถ้าจะหายี้ห้อใหนที่ไม่มีไครด่า คงหาไม่เจอครับ แค่กระทู้นี้ก็ด่าจะครบทุกยี้ห้อที่มีขายแล้วครับ

เลือกหน้าตาให่เข้ากับเคชก็พอครับ

pongzen
    Guest

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ดีทุกยี้ห้อแหละครับ
    ไครใช้ยี้ห้อใหนแล้วพังก็ซวยไป
    เพราะถ้าจะหายี้ห้อใหนที่ไม่มีไครด่า คงหาไม่เจอครับ แค่กระทู้นี้ก็ด่าจะครบทุกยี้ห้อที่มีขายแล้วครับ

เลือกหน้าตาให่เข้ากับเคชก็พอครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks