Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับลง window xp notebook ครับช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับลง window xp notebook ครับช่วยที

เป็น xp sp3 original นะครับ อาการดังนี้

คือปกติตอนมันให้เลือก drive ที่จะลง window แล้วมันก็จะให้ format ใช่มั้ยครับ

แต่นี่มันไม่ถามไรเลยอะ ลงซ้อนไปเลยตอนนี้เลยมี window 2 ตัว

แล้วผมไปกดผิดลบ partition ออกไปอันนึง แล้วพอสร้างใหม่มันกลายเป็น New Raw ซะงั้น

แทนที่จะเป็น NTFS -*- งงครับ แล้วทีนี้พอเข้าวินโดวมา Drive D หายเกลี้ยงเลยครับ

แต่ผมไม่ซีเรียสกับข้อมูลเพราะจะ format ทิ้งทั้งหมดอยู่แล้ว ทีนี้ผมรีเซ็ทเข้าหน้า setup

อีกครั้ง คราวนี้ drive D กลายเป็น unknown โอ้วววววววว ไรนักหนาเนี่ย จะทำไงให้มัน

กลับเป็น NTFS ครับ แล้วจะ format ยังไงครับ ถ้าไม่ผ่านหน้า setup

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ผม

ดัน ๆๆๆ

Comment

ท่านลอง Format ใหม่เลยครับตอนที่เราจะติดตั้งมันจะเห็นไดร์ c ตัวเีดียวใช้ไหมแล้วมันมีข้อความว่า Repair ขั้นตอนนี้ให้กด Esc มันก็จะโชว์ไดร์ที่เราแบ่งไว้แล้วก็ลบไดร์ที่แบ่งไว้ทิ้งไปเลยครับ พอลบเสร็จก็แบ่งใหม่ แล้ว Format ลงวินโดว์ตามปกติครับ

Comment

ตอนนีทุกอย่างเป็นปกติแล้วครับ แต่มัน format C ไม่ได้อะครับ

แผ่น window แบบ original มัันจะขึ้นว่า ไม่มี HDD ไปเซิซ google

เค้าบอกให้ใช้แบบที่มี Driver sata ของ notebook พอใช้แบบนั้น

มันไม่มีคำาสั่งให้ฟอแมทตอนลงซะงั้นอะ มันลงเพิ่มไปเลย -*-

Comment

งง

Comment

ลองหาแผ่น Win XP แบบ Original ที่เพิ่มเฉพาะไดร์เวอร์ SATA เข้าไป หรือถ้าให้ดีหาพวกที่เพิ่มไดร์เวอร์ชิปเซ็ต ICH,AMD เข้าไปเพิ่มด้วยจาดีมากเพราะหลังๆมานิ Notebook ใช้ชิปเซ็ตรุ่นใหม่ๆคับ รับรองลงได้ไม่มีจอฟ้าด้วย

Comment

Working...
            X