ถามเรื่อง Raid 0 ครับ ... เน้นเรื่องความเร็ว
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามเรื่อง Raid 0 ครับ ... เน้นเรื่องความเร็ว

Rubix
    Guest

Default ถามเรื่อง Raid 0 ครับ ... เน้นเรื่องความเร็ว

การที่เราเอา HDD มาต่อแบบ Raid 0 เนี่ย ... เท่าที่ผมรู้
    - มันจะเพิ่มขนาด HDD ตามที่เสียบเข้าไปรวมกัน
    - กะ มันจะเพิ่มความเร็วการทำงานของ HDD

... เรื่องความเร็วเนี่ยละครับ ที่สงสัย ... ว่ามันเร็วขึ้นมากรึป่าว ประมาณว่า ถ้าเอา HDD ทั่วไปมาทำ Raid 0 กะว่าเสียบซัก 3 ตัว จะได้ความเร็วสูงขึ้นประมาณกี่ % อาไรประมาณนี้
    ... ความเร็วที่เร็วขึ้นเีนี่ย ทั้งอ่านและเขียนเลย หรือว่า แต่ละอย่างไม่เท่ากัน

เท่าที่ไปอ่านดูตาม google รู้สึกเหมือนกับว่า เพิ่มไม่ได้เป็นค่าแน่นอน แล้วแต่ตัว HDD มากมาย รึยังไงไม่รู้ ยิ่งอ่านยิ่งงง

OverclockZone Member quake_the_rock's Avatar
    Bangkok, Ramintra, Latkrabang

ความเ็ร็วจะเพิ่มขึ้นตามจำนวน hdd ที่ใส่เข้ามาในชุดของ raid0 ครับ ส่วนเพิ่มกี่ % นั้นก็อยู่ที่ตัว hdd ด้วยครับ
    แต่หากเป็นรุ่นเดียวกันและเป็น raid edtion ก็เพิ่มขึ้นเกือบเท่าตัวแหละครับ

(บอกแน่นอนไม่ได้ hdd รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องเป็น raid edtion ความเร็วก็เพิ่มเกือบเท่าตัวก็มีเยอะ แต่บางรุ่นทำ raid0 แล้วความเร็วไม่ขึ้นยังมีเลยครับ เช่น Seagate 7200.7)

ความเร็วที่เพิ่มขึ้นก็ทั้งอ่านและเขียนนั่นแหละครับ

Rubix
    Guest

นึกว่าจะไม่มีใครตอบซะแล้ว

งั้น ถ้าอยากรู้ว่าตัวไหน raid ดีไม่ดีเนี่ย ถ้า google ไม่เจอ ต้องเสี่ยงดวงอย่างเดียวเลยรึครับเนี่ย

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ดี ไม่พังกันง่ายๆหรอก คิดว่า HDD ตัวเดียวไม่มีโอกาศพังเหรอครับ เวลามันจะพัง กี่ตัวมันก็พังได้ครับ

Rubix
    Guest

กำเวน ... เอ่อ ... raid 0 เนี่ย ผมเน้นความเร็วนิ ... เรื่องพังเนี่ย Raid 0 HDD พังตัวเดียวก็ร่วงทั้งหมดอยู่แล้วนิ

ที่ว่า ดีไม่ดี ... ผมว่าผมหมายถึง ความเร็วที่ได้จากการทำ Raid 0 นะเออ ... ว่ามันเพิ่มขึ้นมากรึป่าวนะ เห็น Rep.2 บอกไว้ว่า HDD แต่ละรุ่น ได้ความเร็วเพิ่มขึ้นไม่เท่ากัน (ไปเครียดตรงที่ว่า บางรุ่นเนี่ย ไม่เร็วขึ้นเอาซะเลย)

ps. เน้นอีกที ... อยากได้ความเร็วที่สูงขึ้น ด้วยงบที่ไม่สูงนัก . จึงมาถามเรื่อง Raid 0 เพราะเท่าที่รู้ มันได้ความเร็วมากที่สุดในจำนวน HDD ที่เท่ากัน

ps. สงสัยเรื่อง Raid 1 นิดๆ ... กันข้อมูลหายได้ แต่ความเร็วมันเพิ่มรึป่าวหนอ จำได้ว่าไม่ขึ้น รึขึ้นแค่นิดหน่อยมะรู้

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

เอาอย่างนี้ดีกว่าไหมละครับ

RAID คืออะไร? http://www.overclockzone.com/spin9/raid/index.html
    เลือก RAID อย่างไร ให้เหมาะสมกับงาน http://www.antthai.com/home/article/RAID_Tech(1).htm

RAID Scaling Charts, Part 1 http://www.tomshardware.com/reviews/...ARTS,1635.html
    RAID Scaling Charts, Part 2 http://www.tomshardware.com/reviews/...ARTS,1662.html

OverclockZone Member exit's Avatar

ผมเอาก็ยังดูไม่เป็นเลย เจ้าRaid

OverclockZone Member scops's Avatar

RAID 0 ก่อนนะครับผมยกตัวอย่างที่ผมลองทำแล้วนะครับ
    ผมใช้ WD 250AAKS ค่าการอ่านเฉลี่ยลูกละ 70-75mb/s ผมใส่ 2 ลูก RAID 0 ค่าเฉลี่ยขึ้นมาเป็น 125mb/s ครับและมันจะเร็วขึ้นอีกลูกละ 50-60mb/s และจะเร็วสุดๆที่ 5 ลูกครับลูกที่ 6 มันจะเร็วขึ้นมาอีก 10-20mb/s เองครับอันนี้ที่ผมลองเองกับมือเลยนะครับแต่ผลการ Write ไม่ได้ลองครับบอกได้แค่ว่า 4 ลูกก็เร็วโคตรเทพแล้วครับ

RAID 1 มันเป็นการสำรองข้อมูลครับมันจะไม่เร็วขึ้นครับต่อ 2 ลูกในกรณีที่ HDD ลูก 1 เสียลูก 2 จะทำงานแทนที่ได้เลยครับ แต่ในกรณีที่ทำ RAID 0+1 คือต้องต่อ 4 ลูกแล้วความเร็วจะได้เท่ากับ 2 ลูกครับแต่อีก 2 ลูกมันจะสำรองข้อมูลไว้ในกรณีที่ HDD คู่แรกเสียคู่ที่ 2 จะทำงานครับ

OverclockZone Member dewiez's Avatar

เห็นผลได้จริงในการใช้งานทางไหนบ้างคับ?

Rubix
    Guest

อ่า ขอบคุณท่าน duen07 มากเลยครับ

คุณ scops ... ผมว่าที่ท่านต่อได้แค่ 5ตัวดีสุดเนี่ย ผมว่ามันติดความสามารถของ SATA 2 แน่ๆเลย Max ที่ประมาณ 300M/s

เห็นผลได้จริง ... ผมว่าหลายอย่างนะ คนทำงานพวกตัดต่อหนัง นี่จำเป็นเลย (สมัุยก่อนไม่มี HDD ขนาดใหญ่เพียงพอสำหรับพวกนี้) ... พวกเล่นเกมส์นี่โหลดไวขึ้นเยอะ ไม่ต้องรอนาน ... แต่ผม ไม่ได้ใช้งานเป็นชิ้นเป็นอันเท่าไหร่ แต่อยากได้ HDD ไวๆมาเป็น Drive C นะ เล่นเกมส์ ทำงานทั่วไปนิดหน่อย งานตกแต่งรูป เทือกๆนี่ละ เบื่อ swap file มันทำงานช้าด้วย รูปมันใหญ่โต

..............................................................

ข้อสงสัยอีกอย่างนึง ... พวก Raid Controller ที่มันมากับ MB Asus นี่ มันใช้ได้(ดี)รึป่าวครับ เช่นพวก P5Q ตัวสูงๆหน่อย (เน้นแต่ Raid 0 นะ เพราะเห็นว่าต่อ Raid 5 มันกิน CPU ถ้า Controller ไม่ดี)

OverclockZone Member nik000's Avatar

ผมใช้ Raptor WD74ADFD สองลูกครับ ลง Vista ใช้เวลาแค่ 6 นาทีตั้งแต่ กด install ครับ เร็วขึ้น 35% ครับ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

คุยมาคุยกันต่อ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by nik000 View Post
    ผมใช้ Raptor WD74ADFD สองลูกครับ ลง Vista ใช้เวลาแค่ 6 นาทีตั้งแต่ กด install ครับ เร็วขึ้น 35% ครับ
    ใช้เหมือนกันเลย

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

RAID0 3 ลูก
    จะเร็วขึ้นประมาณจากตัวเดียว 130%ครับ
    เเต่โอกาสจะเสี่ยงฮาร์ดดิสสูง ข้อมูลจะหายมากกว่า RAID สองลูก กว่า 2 เท่า
    เพราะ 3 ตัวเอาเเน่นอนไม่ได้เเค่สองผมว่าเสี่ยงเเล้ว

Bookmarks

Bookmarks