overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: Sony เลิกทำจอ LCD ให้คอมแล้วหรอครับ

OverclockZone Member Big's Avatar

Default Sony เลิกทำจอ LCD ให้คอมแล้วหรอครับ

SDM-E76D

รู้สึก Sony วางรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้าย แล้วก็เงียบหายไปเลย

ปล่อย Samsung ตีตลาด LCD กระจุย

มันเกิดอะไรขึ้นหรอครับ หรือเค้าให้เอา Bravia ไปต่อคอมแทน
    Last edited by Big; 5 Dec 2009 at 16:23:16.

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ถ้าพูดถึงตามแหล่ง IT ทั่วไปแล้ว ไม่เคยเห็น จอ LCD Monitor ของ SONY ขายมาตั้งแต่ต้นแล้วนะ เห็นแต่พวกจอที่ีมากับคอมพ์แบบเป็นเซ็ต แล้วบ้านเราก็ไม่ค่อยมีใครเอาเข้ามาขายด้วย

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เคยดูข่าวมาครับประมาณว่า แม้ Samsung จะตีตลาดจอกับ Sony ชนะ แต่ sony ก้ได้บอกว่า ของเค้าไม่ได้เน้นตลาดเพียงแค่จอ แต่ยังมัโปรดัคอื่นๆที่ยังทำตลาดได้ครับ ประมาณนี้แหละ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

SonY มันเน้น LCD TV มากกว่า -..-

แถวบ้านผม SONY MONiTOR มันจะอยุ่กับร้านขาย BRAViA เลย

ที่ร้านคอมส่วนมากไม่มี

H2OPlUS's Avatar
    ท่าน้ำนนท์ ,เดอะมองาม , เมืองทอง

เจ๊งไปแล้ว เลิกทำคอม เพราะขายแพงกว่าชาวบ้านเค้าคุณภาพก็ไม่ได้ดีกว่าชาวบ้านเค้าด้วย

OverclockZone Member kijabusu's Avatar

Quote Originally Posted by H2OPlUS View Post
    เจ๊งไปแล้ว เลิกทำคอม เพราะขายแพงกว่าชาวบ้านเค้าคุณภาพก็ไม่ได้ดีกว่าชาวบ้านเค้าด้วย
    ถูกที่สุดครับ และเป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้เลิกสายการผลิต

OverclockZone Member deedee's Avatar

คงเอาเงินที่ต้องใช้วิจัย จอ lcd (จอนี่ก็โครงสร้างเดียวกับซัมซุง จากศัตรูกลายไปหุ้นส่วนกันไป)
    ไปทุ่มกับการซื้อค่ายหนัง ให้ออกแต่ Bluray ดีกว่า คุ้มกว่า
    (แผ่นหนังแค่ 10-20 เรื่องก็เท่ากับราคา lcd tv แล้ว ส่วนจอคอม 3-4 เรื่องก็เท่าราคากันแล้ว)
    เพื่อกำจัด HDDVD ออกไป (จะได้ผูกขาด ตลาด hidef ดีกว่าแข่งทำจอ)
    เมื่อค่ายหนังไม่ผลิตหนังแบบ HDDVD
    ปีที่แล้ว HDDVD ก็ปิดเทคโนโลยีไปเรียบร้อยครับ เพราะพ่ายแพ้ การวางแผนการตลาด

สรุป จอนี่พวกเธอๆก็แข่งกันไปเถอะ
    ส่วนหนังที่จะมาดูกับจอ Sony ขอขายคนเดียวดีกว่า 555
    Last edited by deedee; 8 May 2009 at 22:31:10.

OverclockZone Member Big's Avatar

Sony ที่ผมยังใช้อยู่ ทุกตัวยังไม่เคยเสีย ไม่เคยส่งซ่อม

ตัวตูดใหญ่นี่ ซื้อมาตัวแรกเลย เป็นจอแบน Trinitron จะ 10 ปีแล้วครับ หลอดยังไม่บวม ภาพยังนิ้ง

LCD อีก 2 ตัว ก็ยังอยู่ดีครับ

ปล. จอทั้ง 3 รุ่นนี้ผมซื้อที่ Pantip (ประตูน้ำ) หมดเลยครับ สมัยเศรษฐกิจยังดีๆอยู่
    Last edited by Big; 5 Dec 2009 at 16:23:16.

OverclockZone Member narastaya9's Avatar
    อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

SONY ไม่ได้ห่วยอย่างที่ว่านะครับ คุณภาพของจอเค้าลํ้าหน้ามาก ส่วนราคาแพงคงเป็นที่แบรนติดตลาด ที่บอกว่าเค้าขายไม่ได้ กำลังจะเจ๋งผิดถนัดเลยครับ ตลาดใหญ่เค้าอยู่อเมริกา SONY คนที่นั้นเค้าสู้ราคาได้ และชอบเสียด้วย

ส่วนมอนิเตอร์ จะมีขายพร้อมกับ LCD TV ทั่วไป ตาม Home Pro แต่ราคาแพงมาก

ถ้าผมมีตังค์มากพอเลือกได้ ก็จะเลือกจอ SONY กับ LG 2 ยี่ห้อนี้เค้าลํ้าหน้าเรื่องจอไปใกลแล้วครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

แต่ส่วนใหญ่ในต่างประเทศเค้าใช้จอของdellกันเป็นส่วนใหญ่นะครับ
    เพื่อนผมที่ไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น ใช้จอของsonyกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

ตอนนี้ผมกำลังจับตาอยู่ เทคโนโลยี LED หรือ OLED ของ Apple / DEll / Sony / Eizo ดูว่าเมื่อมาเป็นจอคอมใครมันจะเด็ดกว่ากัน

OverclockZone Member Ammer's Avatar

Quote Originally Posted by deedee View Post
    คงเอาเงินที่ต้องใช้วิจัย จอ lcd (จอนี่ก็โครงสร้างเดียวกับซัมซุง จากศัตรูกลายไปหุ้นส่วนกันไป)
    ไปทุ่มกับการซื้อค่ายหนัง ให้ออกแต่ Bluray ดีกว่า คุ้มกว่า
    (แผ่นหนังแค่ 10-20 เรื่องก็เท่ากับราคา lcd tv แล้ว ส่วนจอคอม 3-4 เรื่องก็เท่าราคากันแล้ว)
    เพื่อกำจัด HDDVD ออกไป (จะได้ผูกขาด ตลาด hidef ดีกว่าแข่งทำจอ)
    เมื่อค่ายหนังไม่ผลิตหนังแบบ HDDVD
    ปีที่แล้ว HDDVD ก็ปิดเทคโนโลยีไปเรียบร้อยครับ เพราะพ่ายแพ้ การวางแผนการตลาด

สรุป จอนี่พวกเธอๆก็แข่งกันไปเถอะ
    ส่วนหนังที่จะมาดูกับจอ Sony ขอขายคนเดียวดีกว่า 555
    จริงๆแล้ว Toshiba (เจ้าของ HD-DVD) ไม่ได้แพ้ครับ แต่จับมือกับ Sony โดยมีข้อตกลงว่า Sony ต้องขายลิขสิทธิ์ CPU Cell ที่ใช้ใน PS3 ให้กับ Toshiba รวมทั้งโรงงานที่ผลิตด้วยทั้งหมด ที่ตอนนี้จอรุ่นใหม่ๆของ Toshiba จะมี Spur Engine (ใช้ CPU Cell ในการประมวณผลภาพ ทำให้ภาพดูดีขึ้น นั่นเอง) ถึงได้สงบศึกกันได้ เป็นเพราะแต่เดิม Sony กะ Toshiba ก็เป็น partner กันเลยตกลงกันง่าย

OverclockZone Member mcintosh275's Avatar

ผมใช้Samsungครับก้อโอนะคับ

OverclockZone Member

ไม่ใช่ธุรกิจหลักครับ รู้สึกว่าเค้าจะเลิกทำมานานแล้วนะครับ
    รวมถึง LCD TV ด้วยนะครับ ถ้าศึกษาข้อมูลดีๆจะรู้ว่า ตัวจอ (Panel) ให้ Samsung ผลิตให้ครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by Big View Post
    Sony ที่ผมยังใช้อยู่ ทุกตัวยังไม่เคยเสีย ไม่เคยส่งซ่อม

ตัวตูดใหญ่นี่ ซื้อมาตัวแรกเลย เป็นจอแบน Trinitron จะ 10 ปีแล้วครับ หลอดยังไม่บวม ภาพยังนิ้ง

LCD อีก 2 ตัว ก็ยังอยู่ดีครับ

ปล. จอทั้ง 3 รุ่นนี้ผมซื้อที่ Pantip (ประตูน้ำ) หมดเลยครับ สมัยเศรษฐกิจยังดีๆอยู่
    มีเหมือนกันเลยอ่ะ

OverclockZone Member deedee's Avatar

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    จริงๆแล้ว Toshiba (เจ้าของ HD-DVD) ไม่ได้แพ้ครับ แต่จับมือกับ Sony โดยมีข้อตกลงว่า Sony ต้องขายลิขสิทธิ์ CPU Cell ที่ใช้ใน PS3 ให้กับ Toshiba รวมทั้งโรงงานที่ผลิตด้วยทั้งหมด ที่ตอนนี้จอรุ่นใหม่ๆของ Toshiba จะมี Spur Engine (ใช้ CPU Cell ในการประมวณผลภาพ ทำให้ภาพดูดีขึ้น นั่นเอง) ถึงได้สงบศึกกันได้ เป็นเพราะแต่เดิม Sony กะ Toshiba ก็เป็น partner กันเลยตกลงกันง่าย
    ผมคิดว่าเป็นประเด็นรองมากกว่านะครับ
    จริงๆคือ Sony เค้ากวาดซื้อลิขสิทธิ์หนังจากค่ายหนังแทบทั้งหมดของฮอลลีวูดครับ

{รายจ่ายค่าลิขสิทธิ์ มากมายมหาศาล ทำให้เค้าบวกราคาไว้ใน Bluray ทั้งหมด
    ไม่ว่าจะเครื่อง bluray หรือ แผ่นหนัง ไม่สามารถลดราคาลงได้เลยในระยะเวลาที่ผ่านๆมา
    ถึงจะอยากลดราคาลงมาก็ตามเพื่อทำให้เกิดยอดขายเครื่อง ยอดขายแผ่น แต่ยังติดค่าลิขสิทธิ์อีกหลายปี
    ในอเมริกาเอง ปี2008 คนยังซื้อแผ่นดีวีดีมากกว่าแผ่นบลูเรย์ 90%ต่อ10% เนื่องจากราคาที่ต่างกันเกินไป}

เมื่อหนังใหม่ๆของปี 2008 เป็นต้นมา(และอีกหลายปีต่อไป) ไม่ผลิตแผ่นหนัง HDDVD เลยสักกะแผ่น
    แล้วเครื่อง HDDVD เค้าจะขายได้หรือครับ ^ ^
    กลุ่มที่สนับสนุนเทคโนโลยี HDDVD ก็ต้องยอมแพ้ไปเท่านั้นเองครับ
    (โปรโมชั่นลดราคาแผ่นเก่าๆ HDDVD และเครื่อง HDDVD ปลายปี2007-ต้นปี2008 จึงเกิดขึ้น
    สรุปว่าเค้าไม่ได้แพ้เทคโนโลยีนะครับ แต่ไปแพ้ที่หนังเค้าถูกบังคับไม่ให้ออกแผ่น HDDVD มาต่างหากในเรื่องใหม่ๆตั้งแต่ปี 2008 และต่อไปอีกหลายปี)

สำหรับราคา Bluray คงอีกหลายเดือน หรือหลายปีครับ กว่าราคาจะลงมาจับได้
    (เพราะค่าใช้จ่ายในการซื้อลิขสิทธิหนังทั้งหมด เค้าบวกเป็นต้นทุนไว้นั่นเอง)
    Last edited by deedee; 8 May 2009 at 23:57:30.

OverclockZone Member cimest's Avatar

ประมาณว่า samsung เป็นมือปืนผลิตจอให้กับ sony น่าจะมีสัญญาอะไรกันอยู่ครับ

OverclockZone Member

จอ SONY ทนโคตรๆๆๆครับ ผมใช้มาจะ 10ปีแล้ว มันยังอยู่ดีเลย Trinitron รุ่นกึ่งนูนกึ่งแบน ตอนนั้นราคาแพงสุดๆๆๆ เรื่อง option มันยังดีกว่าจอรุ่นใหม่ในตอนนี้เลยด้วยซ้ำ จอรุ่นใหม่ตอนนี้ปรับค่าอะไรได้ จอ SONY เมื่อ 8ปี ก่อนปรับได้หมด แถมภาพสวยมากๆ

มายืนยันอีกคนว่า จอ SONY ดีจริง แต่ราคามันแรง-*-

OverclockZone Member shady's Avatar

เอ่อ นอกเรื่องหน่อยเกี่ยวกับquality lcd พอดีผมใช้mp3 player ของsony กับพี่ชายเพิ่งซื้อipod touch gen2 มา ไหงคุณภาพจอคนละเรื่องเลยหว่า? จอipod ใหญ่ก็จริง แต่black bleed เยอะสุดๆ คุณภาพจอก็แย่ ไม่สวยเลย มองใกล้ๆภาพก็แตก ส่วนของsony จอเล็กกว่าก็จริง แต่สีสรร มุมมอง มองซ้าย ขวา บน ล่าง ทำองศาได้ไกลกว่ามาก สีก็สวยกว่า จ้องใกล้ๆภาพก็ไม่แตก blackbleed ขนาดเปิดแสงเต็มที่ ก็แทบไม่มี เง๊อ เสียดายแฮะ ของคุณภาพน่าจะทำต่อ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมก็มี trinitron E100 อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks