overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: งานเข้าเลยครับ พี่น้องค้าบบบ

OverclockZone Member

Default งานเข้าเลยครับ พี่น้องค้าบบบ

มีเรื่องอยู่ว่า ผมไป oc แแล้ว cpu มันร้อน จังซี่ จังซี่

ตกบ่ายก็ไปซื้อ ฮีทศิง มาตัวนึง ได้ cooler master v8 มา

ใส่เสร็จสับ ปรากฏว่า ติดๆดับ เว้ย เฮ้ย มีอยู่ครั้งนึงเข้าวินโดวส์ได้ แล้วสักพักก็ดับไป

สักพักอาการหนัก เปิดไม่ติดเลยครับ เปลี่ยน power supply แล้วก็เหมือนเดิม [อันที่เปลี่ยนคือ delux 5oo w ]

สเปคผมนะครับ

CPU : Core 2 E4500
    MB : P5K SE
    VGA : 9800GTX+ 1GB DDR3
    Power supply : Gigabytes 550w
    RAM 2GB bus 800 x2
    HDD : Hitachi 160GB & Seagate 500 GB

ไฟไม่พอรึปล่าวครับ

ตอนเปลี่ยนเป็น delux 500w ผมก็ลองเอา 9800gtx+ ออก แล้วใส่ 7300LE ไปกินไฟน้อย ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member -DoMyoJi-'s Avatar
    กรุงเทพ-สาย4-ทวีวัฒนา

ก็อาจจะเป็นเพราะไฟไม่พอจริงๆแหละครับ ดีลุก500วัตเทียมด้วย

ปล.ดูไปดูมาน่าจะเฉียดๆเลยนะ++

sexmancom's Avatar
    ต.ท่าตอน อ.แม่อาย จ.เชียงใหม่ 50280

เช็คความร้อนดู งงๆคำถามน่ะครับ

คือตอนแรกผมกลับบ้านมาใส่ซิงค์ cooler master v8 นี่ละครับ

ผมใช้ power supply ของ gigabytes 550w อยู่

ทีนี้ พอใส่ซิงค์เสร็จ เปิดเครื่องปั๊ป เปิดติดครับ แต่ว่าติดๆดับๆ ไบออสไม่ขึ้นด้วย ไม่มีเสียงติ๊ด ติ๊ด

แต่พอถอดการ์ดจอออก กลับใช้ได้ปกติครับ แล้วก็มีเสียงดังตี๊ด ตี๊ด
    [เพราะไม่ได้ใส่การ์ดจอ เมนบอร์ดมันไม่มีออนบอร์ด]

ทีนี้ ผมก็นึกว่าเป็นที่เพาเวอร์และไฟไม่พอ และทำให้มันกระชาก จนมันไปแล้ว

จึงเปลี่ยนเพาเวอร์เป็น delux 500w ดู
    ถอดการ์ด 9800gtx+ แล้วมาใส่ 7300LE

ก็เป็นเหมือนเดิมครับ

ตอนนี้เริ่มไปกันใหญ่แล้ว ขอความช่วยเหลือด้วยครับ
    อยากรู้ว่าเป็นที่อะไร

OverclockZone Member dumbell's Avatar

ถอดซีพียูออกมาแล้วเอาแอลกอฮอล์เช็ดซีพียูและซิ้งให้สะอาดแล้วเอาใส่ใหม่ครับ ตอนที่เอาใส่ให้ท่านครายประจุในร่างกายก่อน เช่น จับเคสหรืออะไรที่เป็นโลหะก่อนจะจับซีพียูและมนบอร์ดครับ ลองดูนะครับ

pongzen
    Guest

ตอนนี้ก็ยัง OC อยู่หรอครับ ลองเลิก OC ดูรึยังครับ....
    เช็ค CPU ด้วย ใส่ Sink แล้วไปทำให้มันหลวมรึเปล่า ลองถอดใส่ใหม่ดูครับ...

Quote Originally Posted by pongzen View Post
    ตอนนี้ก็ยัง OC อยู่หรอครับ ลองเลิก OC ดูรึยังครับ....
    เช็ค CPU ด้วย ใส่ Sink แล้วไปทำให้มันหลวมรึเปล่า ลองถอดใส่ใหม่ดูครับ...
    ปัญหาคือ มันเข้าไบออสไม่ได้เลยครับ ติดๆดับๆอยู่นั่นหละ

แต่ ผมลาก FSB ไปแค่ 300 เองนะ E4500 ตัวคูณ 11

เเสดงว่ามันช๊อตกับเคสรึเปล่า ลองดูหลัง MB ว่ามีอะไรไปเเตะเคสรึเปล่า

OverclockZone Member l3ellzaa's Avatar
    Bangkok University

ถ้าเครื่องติด แล้วก็รีเองอยู่เรื่อยๆ แต่หน้าจอไม่มีไรขึ้น ทุกอย่างทำงานหมด

น่าจาซิ้งcpuหลวม เพราะความร้อนคับ

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

เครียร์ BIOS หรือยังครับ ตั้งแต่มันดับไปอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks