Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมรูปมันถึงเป็นแบบนี้ได้ ลองเข้ามาดูหน่อยนะครับ ผมแปลกใจมาหลายปีแล้วอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมรูปมันถึงเป็นแบบนี้ได้ ลองเข้ามาดูหน่อยนะครับ ผมแปลกใจมาหลายปีแล้วอ่ะครับ

เนื่ยอ่ะครับ ทำไมมันถึงเป็นภาพแบบนี้ได้อ่ะครับ ผมสงสัยมานานแล้ว ดูภาพแบบยังไม่ Preview เป็นภาพธรรมดาที่ยังไม่ได้แก้ไขอะไร แต่พอกด Preview เข้าสไปดูดันมีอะไรซะอย่างนั้น ภาพนั้นผมทำเองนะครับ ผมเข้าไปทำในโปรแกรม Paint อ่ะครับ ผมก็ศึกษามาว่า ถ้าเป็นพวกภาพที่ถ่ายจากกล้องดิจิตอล พอเอาภาพมาทำใน Paint มันก็จะเป็นดั่งรูปที่เห็นอ่ะครับ (ดูได้ตามภาพที่ 1 นะครับ)

แต่ลองเอาพวกรูปจากกล้องมอืถือ หรือว่าภาพต่างๆตามเวป มันก็จะขึ้นตามปกติอ่ะครับ จะเห็นว่าแต่งทั้งก่อน Preview แล้วไม่ Preview อ่ะครับ (ดูได้ตามภาพที่ 2 นะครับ) มันต่างกันอ่ะครับ มันจะเกิดดั่งรูปข้างล่างนี้ เฉพาะภาพที่ได้มาจากกล้องดิจิตอลอ่ะครับ และถามต่ออีกหน่อยนะครับ เมื่อภาพเป็นแบบนี้แล้ว เราสามารถ แก้ไขให้ได้ภาพกลับดังเดิมได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ...

รูปที่1

รูปที่2

เกี่ยวกันหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่เคยเจอว่าไฟล์ดั้งเดิมที่เราเซฟไว้เป็นนามสกุล .gif พอนำมาแต่งใน Paint แล้วเซฟเป็น .jpeg ภาพที่ได้สีมันจะเลอะแทบไม่เหลือสภาพเดิมไว้เลย

Comment

เซฟใน paint มันจะลดความละเอียดของรูปไงครับ ดูขนาดก่อน save หลัง save ดูสิ พอเซฟใน paint แล้วขนาดไฟล์จะลดลง

Comment

ผมสงสัยแค่ภาพแนกรอ่ะครับ ว่าทำแก่แต่งภาพไปแล้ว แล้วทำไมภาพก่อน Preview มันยังเป็นรูปเดิม ต้องกดเข้าไป ถึงจะเห็นเป็นภาพที่แต่งแล้ว

Comment

ลอง refresh folder นั่นดูสิจ๊ะ

Comment

Originally posted by Lucious View Post
            ลอง refresh folder นั่นดูสิจ๊ะ
            ลองแล้วก็ไม่ได้เหมือนกันครับ อยากทราบจริงเลย ว่ามันคืออะไร ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นได้

Comment

หล่อดีครับ

Comment

ขออนุญาติหน่อยครับ

มันต่างกันตรงไหน อย่างไรครับ
                ผมดูไม่ออกครับ

ผมมือใหม่ครับ พยายามดูแล้วก็ดูไม่ออกครับ

Comment

อ๋อ ลองอ่านดีๆผมพอจะเข้าใจแล้วครับ

ภาพที่มาจากกล้องดิจิตอลไฟล์มันจะใหญ่กว่ารึป่าวครับ พอแต่งภาพไปมันก็ยิ่งไฟล์ใหญ่ขึ้นอีก ผมเดาเอานะ ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรหรอก แหะๆ

Comment

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ ถ้าแต่งรูปใน Photoshop มันก็ไม่เป็นอย่างนั้นนะครับ ผมลองมาหมดแล้วอ่ะครับ มันเป็นที่โปรแกรม Paint โปรแกรมเดียว

Comment

...

Comment

เอาโปรแกรมออกแล้วลงใหม่เลยง่ายกว่าที่จะไปแก้ใข้โปรแกรมเสียเวลาป่าว

Comment

Working...
                        X