Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ microlab x1 / 2.1 (sound card ฯลฯ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ microlab x1 / 2.1 (sound card ฯลฯ)

หลังจากทีี่ได้ทำตามฝันในวัยเด็ก คือซื้อคอมใหม่ที่เล่นเกมได้ทุกเกมส์ในปัจจุบัน (เคยผ่านคอมมา 2 เครื่องซึ่งซื้อในงบต่ำๆ ผ่านซัก 2-3 เดือนก็เล่นเกมส์ใหม่ๆไม่ได้แล้ว)
    ในที่สุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็ได้ถอยคอมใหม่ครบชุดออกมาในงบประมาณ 25000 สมใจอยาก
    ซึ่งก่อนซื้อก็ได้ศึกษาข้อมูลในระดับนึงในเวปพันทิพ และเพื่อนที่เพิ่งซื้อคอมเมื่อเดือนก่อน+พอจะมีความรู้ในระดับนึงเป็นผู้แนะนำ

เข้าเรื่องของเราเลยดีกว่า
    ตอนซื้อคอมเนี่ยศึกษามาแต่เรื่องคอม ไม่ได้ดูเรื่องเสียงเลย
    พอได้คอมมาแล้ว ครั้นจะซื้อลำโพงคู่ละ 100-200 มา มันคงดูไม่สมศักดิ์ศรีกับหน้าจอ sumsung LCD20''
    จึงทึกทักเอาเองแบบคนไม่มีความรู้ว่าอยากจะได้ ลำโพง 2.1 งบประมาณคร่าวๆ 1000 บาท

อาศัยว่าบ้านอยู่ใกล้พันทิพ ก็เดินดุ่ยๆเข้าไปเลือกซื้อเลย ลำโพงคอมที่อยู่ในหัวตอนนั้นนี่รู้จักแต่ creative ซึ่งจากงบ 1000 ก็น่าจะเป็นรุ่น creative a300
    ก็ลองฟังเสียงดูหลายๆรุ่นในงบประมาณ 1000 ก็ยังไม่เจอถูกใจเท่าไร (ดูรุ่นไหนมาบ้างนั้นจำไม่ได้เพราะแบรนพวกนั้นผมไม่คุ้นเลย)
    ใจจริงๆอยากจะได้แบบเบสเป็นลูกๆ + ฟังเพลงเพราะๆ ไม่ได้เน้นเปิดดังมากเพราะอาศัยนั่งอยู่หน้าคอมอยู่แล้ว
    พอเดินๆดูซักพัก ก็ไปสะดุดอยู่ที่ชั้น3 ร้านอะไรจำไม่ได้
    บอกงบไป พี่คนขายก็แนะนำให้ลองดู EACAN 500 (จำรุ่นได้ประมาณนี้ ดูจากรูปลักษณ์ที่จำได้ น่าจะเป็นรุ่นยอดนิยมในเวปนี้มั้ง) ราคาประมาณ 1400-1500 ซึ่งฟังจากเสียงแล้ว ได้อย่างที่อยากได้เลย แต่ยังติดอยู่เรื่องของ
    1 ราคาที่เกินงบไปนิด (อันนี้ถ้าเทียบกับเสียงแล้วผมว่าอยู่ในช่วงที่ผมรับได้)
    2 รูปร่างหน้าตา - อันนี้ความเห็นส่วนตัวรู้สึกว่า design เชยมากๆ ไม่ชอบเลย (ต้องของอภัยคนที่ชอบด้วยนะครับ อย่างที่บอกเป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
    3 แบรนด์อะไรก็ไม่รู้ - อย่างที่บอก ด้วยความรู้ตอนนั้น EACAN มันคือยี่ห้ออะไร ไม่เห็นจะรู้จัก ไม่เคยอยู่ในหัวเลย
    4 คนขายดูยุ่งๆจึงไม่ค่อยได้ถามรายละเอียดอื่นๆต่อ
    --> ด้วยประการฉะนี้ จึงตัดสินใจเดินดูอย่างอื่นไปก่อน

เดินมาที่ร้านถัดไปชั้น 3 เหมือนกัน เป็นร้านที่ขายพวก mouse+keyboard พวก logitech microsoft
    ก็ได้มาพบกับ creative a300 , microlab x1 , microlab x2 วางโชว์อยู่
    จึงได้เริ่มลองฟังเสียงเลยครับ อย่างที่ไ้ด้บอกไว้ตอนต้นนะครับ ว่าก่อนมาดูรู้จักลำโพงแค่ยี่ห้อ creative ดังนั้นการเลือกซื้อครั้นนี้จึงได้ตั้งมาตรฐานไว้ที่ creative a300 ตัวนี้
    ราคาคร่าวๆก็เป็นดังนี้
    a300 = 1050
    microlab x1 = 1190
    microlab x2 = 1500 มั้งจำไม่ค่อยได้เพราะเกินงบไปเลยไม่ได้จำ

ตอนแรกก็ดูที่ตัว a300 อยู่หละครับ แต่ฟังๆแล้วเสียงเบส ก็ยังไม่ค่อยได้อย่างที่หวังไว้
    คนขายก็เริ่มแนะนำให้ลองฟัง x1 พร้อมกับแนะนำว่า ด้วยงบเท่านี้ creative ไม่ค่อยคุ้มเท่าไร จึงได้ลองกับ
    microlab x1 รู้สึกได้ว่าพอโอเคละครับ สำหรับผม(ตามงบที่ตั้งไว้)
    1. เสียง - รู้สึกชัดเจนว่าดีกว่า creative a300
    2. Design สีดำสวยงาม (สำหรับผม) ดูแล้วน่าจะเข้ากับชุดคอมของผมพอดี (LCDสีดำ, Case cooler master Gligte สีดำ, mouse+keyboard Logitech สีดำ = โอวววอะไรมันจะเข้ากันขนาดนี้ เหมือนมันสร้างมาเป็นคู่กัน 555)
    3. ยี่ห้อ microlab ก็ไม่ค่อยรู้จักเท่าไร แต่มนก็ฟังดูคุ้นหูมากๆในตอนนั้น ดูแล้วความน่าเชื่อถือมากกว่า EACAN เยอะ
    --> ได้ตัวยืนพื้นมาแล้วครับจาก 3 ข้อที่กล่าวมา
    แต่ก็ได้ลองฟัง x2/2.1 ต่อ โดยรวมๆแล้วดีกว่า x1 ครับแต่ด้วยงบประมาณที่เกินไปหน่อย และอีกอย่าง ผมไม่ได้ต้องการฟังดังอยู่แล้ว

*ด้วประการฉะนี้ จึงได้ถอยออกมาเลยครับ microlab x1/2.1 ที่ราคา 11xx ต่อลงมาได้หน่อย จำไม่ได้ละเท่าไร*

มาเข้าคำถามเลยดีกว่าครับ เกริ่นยาวไปละ

หลังจากที่ได้ลองฟังดูด้วย
    - sound card on board Gigabyte EP31-DS3L
    - ตำแหน่งวางลำโพงวางบนโต๊ะทั้งหมด (รวม sub) อยู่ข้างLCD
    - เปิด volume ประมาณ 10 นาฟิกา (ดังดังกว่านี้เดี๋ยวหูจะตึงเพราะเล่นคอมไป ฟัง itune ไป)

* เสียงตอนเล่นเกมส์ : พอแล้ว เล่นเกมส์ จะต้องเทพไปไหน 555
    * เสียงตอนดูหนัง : พอแล้ว ปรกติไม่ได้ดูหนังผ่านคอม
    * เสียงตอนฟังเพลง : ยังไม่ค่อยพอใจเท่าไร ความดังไม่มีปัญหา แต่รู้สึกเสียงมันยังออกมาตีๆกันอยู่ เบสก็ดูไม่ค่อยเป็นลูกเท่าไร เสียงกลางเหมือนไม่ค่อยออก รู้สึกเสียงแหลมมันจะบาดหูไปนิ

คำถามครับ
    1. ตำแหน่งวาง sub ควรวางใต้โต๊ะรึเปล่าครับ เคยเจอกระทู้นึงทักมาว่าวางบนโต๊ะมันเบสไม่ดัง (ใจจริงไม่ค่อยอยากวางใต้โต๊ะครับ มันเกะกะ+เวลากวาดถูพื้นจะลำบาก)
    2. ถ้าจะหา sound card ซักตัวจะทำให้เสียงดีขึ้นมากไหมครับ (อยากค่อยๆ อัพขึ้นไปยังไม่ต้องสุด) ถ้าเป็นไปได้อยากได้ราคาไม่เกิน 1000 แต่ถ้าแพงกว่านี้ก็อยากรู้ไปเป็นความรู้ครับ
    3. มีวิธีอื่นอีกไหมครับที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้น เช่นบางกระทู้มีพูดถึงเรื่องการโมลำโพง อยากรู้รายละเอียดหนะครับว่าสามารใช้กับ x1 ของผมได้ไหม

สุดท้ายนะครับ
    หลังจากซื้อมาถึงได้เข้ามาศึกษาข้อมูลใน overclockzone นี้จึงได้รู้ว่า
    microlab x1 / 2.1 ที่ผมถอยออกมานี้มันเป็นลูกเมียน้อยซะจริง เห็นมีแต่คนพูดถึงแต่ x2 , x3 หรือไม่ก็เป้น EACAN A500L * ทำไมตอนนั้นไม่ถอยมาแทน x1 น้อ
    แต่ก็... ถ้าไม่ไ้ดถอยประเดิมออกมา คงจะไม่ศึกษาข้อมูลอยู่ดี

PS ก่อนตั้งกระทู้ก็พอจะศึกษาหาข้อมูลในเวปแล้วนะครับ แต่เนื่องจากยังใหม่ และข้อมูลมีอยู่เยอะมาก เท่าที่หาดูก็ยังไม่ค่อยโดนใจเท่าไร
    ถ้ามีกระทู้ไหนแนะนำก็ขอลิ้งด้วยนะครับ

ดันๆ

รอท่านเทพทั้งหลายมาให้ความรู้ครับ

Comment

ลายเซ็นด้านบน -*-

Comment

ต้องใช้เวลาเบริ์นซักพัก ตัวลำโพงถึงจะเข้าที่ ถ้าเปลี่ยนสายลำโพงได้ลองหาสายที่มีราคาไม่เกิน 10% ของราคาลำโพงมาเปลี่ยนดู แต่ก็ต้องเบริ์นสายด้วยนะ น่าจะดีขึ้น

Comment

กระทู้เงียบจัง

ขอดันซักนิด

Comment

Originally posted by NPSH View Post
            คำถามครับ
            1. ตำแหน่งวาง sub ควรวางใต้โต๊ะรึเปล่าครับ เคยเจอกระทู้นึงทักมาว่าวางบนโต๊ะมันเบสไม่ดัง (ใจจริงไม่ค่อยอยากวางใต้โต๊ะครับ มันเกะกะ+เวลากวาดถูพื้นจะลำบาก)
            2. ถ้าจะหา sound card ซักตัวจะทำให้เสียงดีขึ้นมากไหมครับ (อยากค่อยๆ อัพขึ้นไปยังไม่ต้องสุด) ถ้าเป็นไปได้อยากได้ราคาไม่เกิน 1000 แต่ถ้าแพงกว่านี้ก็อยากรู้ไปเป็นความรู้ครับ
            3. มีวิธีอื่นอีกไหมครับที่จะทำให้เสียงมันดีขึ้น เช่นบางกระทู้มีพูดถึงเรื่องการโมลำโพง อยากรู้รายละเอียดหนะครับว่าสามารใช้กับ x1 ของผมได้ไหม
            1. Sub ควรวางไว้ใต้โต๊ะ ถูกแล้วครับ
            2.ดีกว่า onboard เยอะ
            3.ภายในตู้ sub แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับต้องแกะออกมาดูเอง

Comment

Originally posted by joykajaa View Post
              ต้องใช้เวลาเบริ์นซักพัก ตัวลำโพงถึงจะเข้าที่ ถ้าเปลี่ยนสายลำโพงได้ลองหาสายที่มีราคาไม่เกิน 10% ของราคาลำโพงมาเปลี่ยนดู แต่ก็ต้องเบริ์นสายด้วยนะ น่าจะดีขึ้น
              - เมื่อก่อนเคยแต่ burn หูฟัง เปิดทิ้งไว้กับเครื่อง MP3 เปิดไว้ทั้งวันทั้งคืนประมาณ 2-3 วัน น่าจะได้ที่ประมาณ 50-100 ชม.
              แต่ของลำโพงนี่ไม่แน่ใจว่าปรกติเค้า burn กันกี่ ชม. หรือครับ
              แต่ให้เปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนเหมือนหูฟัง คงจะไม่มีปัญญาอ๊ะครับ หุหุ
              - เรื่องเปลี่ยนสายลำโพงนี่ตัวไหนหรือครับ ใช่ตัวที่ต่อจาก com รึเปล่าครับ?
              แม้แต่สายไฟยังต้อง burn ด้วยหรือเนี่ย.
              เรื่องสายไฟนี่ไม่มีความรู้จริงๆหละครับ พอจะมีลิงค์ข้อมูลประกอบไหมครับ

Comment

Originally posted by cynical View Post
                1. Sub ควรวางไว้ใต้โต๊ะ ถูกแล้วครับ
                2.ดีกว่า onboard เยอะ
                3.ภายในตู้ sub แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับต้องแกะออกมาดูเอง
                1. sub ต้องวางใต้โต๊ะมันมีเหตุผลไหมครับ อยากได้ไว้เป็นความรู้
                - เคยลองยกลงไปวางใต้โต๊ะแล้วครับ ก็พอจะรู้สึกว่าเสียงดีกว่า แต่มันไม่ work ดังนี้ครับ
                1.1 รู้สึกเกะกะ เวลาจะกวาด-ถูบ้าน ครับ
                1.2 โต๊ะที่ใช้วางคอม พื้นที่มันไม่ค่อยเหมาะหนะครับ สายไฟมันวางระเกะระกะไปหมด
                1.3 วางไว้ข้างล่างแล้วมันชอบมีเสียงแทรก (น่าจะเมาจากสายสัญญาณจากคอมที่เข้ามาที่ตู้sub มันดูหลวมๆที่ตู้sub) แต่ตอนวางข้างบนมันไม่ค่อยมีปัญหานี้นะครับ

2. sound card พอจะมีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ จะได้โฟกัสถูกจุดหน่อย
                อยากได้เริ่มจากราคาถูกสุดที่น่าเล่นเลยครับ ซัก 6-7 ร้อย

Comment

เพิ่มงบอีกนิดหา SB0090 มาใช้สิครับ ราคาประมาณ 1000 น่าจะพอหาได้

Comment

วางที่พื้นจะแน่นกว่าครับ ตู้จะได้ไม่สั่น ครับ จะใต๊ะ หรือข้างโต๊ะ ก็ได้ ทั้งนี้พื้นก็ควรแน่นและเสมอกันด้วยนะครับ

card ที่ดีขึ้นเสียงก็ดีกว่า แต่รุุ่นไหนนั้นแล้ว แต่ ท่านเลย รอท่านอื่นๆมาตอบครับ

หลายวิธี ตั้งแต่เปลี่ยนสายสัญญานภายนอก สายสัญญานภายใน ใส่ใยแก้ว จนกระทั่งถึงเปลี่ยนวงจร พวก C ต่างๆๆ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ
                      ขอดันอีกที
                      ปรกติบอร์ดคึกคักช่วงไหนเหรอ?

Comment

ผมใช้ x2 + Audigy 2 ZS เสียงพอฟังเพลงได้ คุ้มค่ามากมาย ในระดับงบสามพันบาท

Comment

Originally posted by banhong View Post
                          ผมใช้ x2 + Audigy 2 ZS เสียงพอฟังเพลงได้ คุ้มค่ามากมาย ในระดับงบสามพันบาท
                          สามพัน คงจะยังไม่ไหวหนะครับตอนนี้
                          อยากค่อยๆเรียนรู้ไปดีกว่า
                          เริ่มจากซัก ไม่เกินพันก่อน ไม่รู้ว่าจะดีกว่า on board ขนาดไหน

Comment

ดันครับ

Comment

Originally posted by reezabza View Post
                              ลายเซ็นด้านบน -*-

Originally posted by tuajing View Post
                              เพิ่มงบอีกนิดหา SB0090 มาใช้สิครับ ราคาประมาณ 1000 น่าจะพอหาได้

น่าลองหาเอามาใช้มั้งดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X