Announcement

Collapse
No announcement yet.

อย่างนี้เรียกว่าปกติมั๊ยกับ E8400 !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อย่างนี้เรียกว่าปกติมั๊ยกับ E8400 !!!

ผมมี E8400 E0 นำไปลากที่ 500*9 ซึ่งต้องใช้ไฟถึง 1.55+ และต้องปรับค่าไฟและอื่นๆใน Config อีก ถึงจะเอาอยู่ แต่ถึงยังไงมันก็เทสไม่ผ่าน ไม่ว่าจะเป็น PI32m หรือ 3Dmark06

แต่....พอผมลดตัวคูณลงเหลือ 500*8 ซึ่งใช้ไฟไปแค่ 1.24เท่านั้น และใน Config ไม่ได้ปรับอะไรเลย แค่ทดแรมไปเท่านั้น กลับเทสทุกอย่างผ่านหมดทั้ง PI32m และ 3Dmark06 ใช้ Real Temp 2.70 ตรวจดู สูงสุดก็ประมาณ50นิดๆ

แบบนี้มันปกติรึปล่าวคับ กับการลากที่ 500*9 ที่ต้องใช้ไฟมากถึง 1.55+ แต่กลับไม่เสถียร์ และเทสก็ไม่ผ่าน

แต่ 500*8 ไฟแค่ 1.24 กลับเทสผ่านหมดเลย งงคับ แค่ลดตัวคูณนิดเดียว แต่การใช้ไฟมันต่างกันขนาดนี้เลยเหรอคับ

ผมก็ใช้ E8400 อยู่ครับ แต่ไม่เคยลากไปไกล

คิดว่าปกตินะครับ เพราะตามหลักการแล้ว

จุดที่เร็วที่สุด ไม่ใช่จุดที่เสถียรที่สุดเสมอไป

บางที clock เลยไปไกล รัน windows ได้ แต่การคำนวนกลับด้อยลง

Comment

สุดบอร์ดเลยท่านถ้าจะเอาไกลอะ

ถ้าข้างบน ไม่แปลกครับ

ดูลายเซ็นต์ผมละกัน ไฟ 1.88

ถ้าลดมา ไฟ 1.6 ก็ผ่านๆ

Comment

มันร้อนเกิ้นครับ คง 100+ แหงมๆ

Comment

ไล่ไฟเมนบอร์ดดีๆ บางทีเทสไม่ผ่านเพราะไฟท่านเยอะไปก็ได้ กดไฟcpuมากๆใช่ว่าจะดีเสมอไป

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post

ไฟ1.8 โอว ใช้ cpu cooling ของอะไรเหรอคับ อยากรู้จิงๆ

Originally posted by slate View Post
            มันร้อนเกิ้นครับ คง 100+ แหงมๆ
            50นิดๆเองคับ

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
            ไล่ไฟเมนบอร์ดดีๆ บางทีเทสไม่ผ่านเพราะไฟท่านเยอะไปก็ได้ กดไฟcpuมากๆใช่ว่าจะดีเสมอไป

ผมลองดันไฟตั้งแต่ 1.3 ไปถึง 1.55+ เลยคับ กว่าจะติดที่ 500*9 รวมถึง config อื่นๆด้วยคับ แต่ก็ไม่เสถียร์

Originally posted by mox View Post
            ผมก็ใช้ E8400 อยู่ครับ แต่ไม่เคยลากไปไกล

คิดว่าปกตินะครับ เพราะตามหลักการแล้ว

จุดที่เร็วที่สุด ไม่ใช่จุดที่เสถียรที่สุดเสมอไป

บางที clock เลยไปไกล รัน windows ได้ แต่การคำนวนกลับด้อยลง
            คร๊าบบบ ^o^

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post

คนนี้ละชอบสุดบอร์ดจัง เด๋วก็แต๊บ อ๊ากๆๆ

Comment

ขอความเห็นเพิ่มอีกนิดนะคับ

Comment

Originally posted by ไข่ตุง View Post
                  ขอความเห็นเพิ่มอีกนิดนะคับ
                  ----------------------------------------------------
                  test กับ orthos ดูเลยครับอันนี้ของผมของท่านเอา orthos mode blend + priority 9 ก็พอซัก 1 ชม ลองดู ( PI32m หรือ 3Dmark06 ยังไม่พอครับ ไม่โหด )

ไม่มี e8400 มีแต่ e7300 ปรับจาก bios cpu vid 1.175
                  1.3125 = 340x10
                  1.4125 = 360x10
                  1.xxx = 380x10 ยังไม่ได้ test
                  orthos mode blend + priority 10 ที่ 24 ชม ผ่านหมดส่วน program อื่นๆๆ ไม่ต้องพูดถึงผ่านหมด
                  ถ้า orthos 24 ชม ไม่ผ่านสำหรับผมยังไม่แน่นพอ

-------------------------------------------------
                  อันนี้ e5200 vid 1.250
                  333x10 = 1.300
                  350x9.5= 1.4125
                  350x10 = 1.5125
                  test เหมือน e7300
                  e5200 หยูดการ test ที่ 350x10 เพราะใช้ไฟมาก + sink ไม่ดี

Comment

Originally posted by toon ชาวโลก View Post
                    ----------------------------------------------------
                    test กับ orthos ดูเลยครับอันนี้ของผมของท่านเอา orthos mode blend + priority 9 ก็พอซัก 1 ชม ลองดู ( PI32m หรือ 3Dmark06 ยังไม่พอครับ ไม่โหด )

ไม่มี e8400 มีแต่ e7300 ปรับจาก bios cpu vid 1.175
                    1.3125 = 340x10
                    1.4125 = 360x10
                    1.xxx = 380x10 ยังไม่ได้ test
                    orthos mode blend + priority 10 ที่ 24 ชม ผ่านหมดส่วน program อื่นๆๆ ไม่ต้องพูดถึงผ่านหมด
                    ถ้า orthos 24 ชม ไม่ผ่านสำหรับผมยังไม่แน่นพอ

-------------------------------------------------
                    อันนี้ e5200 vid 1.250
                    333x10 = 1.300
                    350x9.5= 1.4125
                    350x10 = 1.5125
                    test เหมือน e7300
                    e5200 หยูดการ test ที่ 350x10 เพราะใช้ไฟมาก + sink ไม่ดี
                    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ ^^

Comment

E8xxx E0 จะใช้ไฟไม่เหมือน E7xxx และ E5xxx นะครับ ระวังด้วย

Comment

ผมไฟ 1.375 เปิดติด แต่ไม่เสถียร

Comment

เคยทำมันเสถียรสุดๆ สำหรับ4.5GHz ก็ได้เท่านี้ ไฟก็พอๆกันน่าจะผ่าน

ซีพียูของผมตัวกินไฟด้วยแต่ได้ตัวเย็นไฟสูงก็จริงแต่ไม่ร้อน ของคุณความร้อนไอเดิ้ล-ฟูลโหลดเท่าไหร่?

Comment

Originally posted by ps000000 View Post
                            E8xxx E0 จะใช้ไฟไม่เหมือน E7xxx และ E5xxx นะครับ ระวังด้วย
                            คับ ^^

Originally posted by HomeAudioSystem View Post
                            ผมไฟ 1.375 เปิดติด แต่ไม่เสถียร
                            หมายถึงว่าใช้งานทั่วไปไม่ได้เลยเหรอคับ

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                            เคยทำมันเสถียรสุดๆ สำหรับ4.5GHz ก็ได้เท่านี้ ไฟก็พอๆกันน่าจะผ่าน

ซีพียูของผมตัวกินไฟด้วยแต่ได้ตัวเย็นไฟสูงก็จริงแต่ไม่ร้อน ของคุณความร้อนไอเดิ้ล-ฟูลโหลดเท่าไหร่?

ตอนนี้ผมพอทำได้ละคับ ไม่รู้จะเสถียร์รึเปล่า ผมเทสแค่ PI32m และ 3Dmark06เท่านั้นเอง ถ้าจะให้ชัวร์สุดต้องใช้อะไรเทสอีกรึเปล่า ไอเดิ้ล-ฟูลโหลด อยู่ที่ 44-52คับ

Last edited by ไข่ตุง; 11 May 2009, 14:42:56.

Comment

เอาแค่ใช้งานจริงเล่นแล้วไม่ดับไม่จอฟ้าก็พอครับ ชีวิตจริงไม่มีงานที่รัน100เปอร์เซ็นต์2หัวกันทั้งวันสักหน่อย

ผมใช้งาน Excel เท่านั้นเอง พิมพ์งานได้ก็พอล่ะ เล่นเอา Orthos มันเปลื่องไฟค่อนข้างมาก

Comment

Working...
                              X