Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหานี้เกิดจากPSUหรือMainboard ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหานี้เกิดจากPSUหรือMainboard ครับ

เครื่องดับไปเองเลยอ่ะครับ เเต่ไฟเมนบอร์ดยังติดอยู่ เเล้วพอกดปุ่มพาวเวอร์เเล้วไฟพัดลมมันติดขึ้นมาเเล้วก็ดับไปอะครับ ค่อยๆจางไปเหมือนไฟฉายที่ถ่านใกล้หมดอ่ะ พอทิ้งไว้ซักพักหนึ่งลองเปิดเครื่องก็เปิดได้อีกครั้ง ซึ่งก่อนหน้านี้คอมผมได้รีสตาร์ทเองมาเเล้ว 2-3 ครั้ง PSU 700 บาท ใช้มา 1 ปี เมนบอร์ด ASUS 1 ปีเหมือนกัน

spec
    3870 DDR3 512MB
    C2D E7200 2.53 GHZ
    RAM DDR2 2 GB
    Last edited by deeperman; 10 May 2009, 15:14:45.

PSU แหละ ลองสลบตัวอื่นเข้าไปลองดู

Comment

ดันๆๆ

Comment

ผมก็ว่าเป้นที่ PSU

Comment

ลองไปหา PSU มาทดสอบดูครับ
          เท่าทีดูปัณหาน่าจะเกิดจากการจ่ายไฟครับผม

Comment

เเล้วถ้าหากผมใช้เเบบนี้ไปเรื่อยๆจนPSUเสีย มันจะสร้างความเสียหายให้กับอุปกรณ์อื่นมั้ยครับ กลัวเมนบอร์ดจะไหม้ไปด้วยอ่ะ

Comment

ปัญหาการจ่ายไฟอาจทำให้อุปกรณ์อื่นเสียหายได้

Comment

บางวัน มันเปิดได้ทั้งวันโดยไม่ดับเลยอ่ะ ถ้าเป็นระดับนี้ควรเปลี่ยนPSU ทันทีหรือป่าว

Comment

คาดว่า PSU ที่ใช้อยู่น่าจะเกิดการเสื่อมสภาพทำให้การจ่ายไฟดรอปลงมา อาจเนื่องด้วยความร้อน C บวม ฯลฯ ทางที่ดีควรเปลี่ยน PSU ดีกว่าครับ อุปกรณ์ที่เสียง่าย ๆ จากอาการพวกนี้ ก็ HDD ล่ะครับ ดับบ่อย ๆ เข้า HDD อาจเกิด Bad Sector หรืออาจทำให้ใช้การไม่ได้เลย

Comment

เปลี่ยนเลยๆ ตัวหนึ่งไม่กี่น้อย

Comment

เคยเป็นอยู่ทีนึงเปิดเครื่องเล่นได้ซักพักดับ เปิดไฟ power ขึ้นนะและก็ข้อยๆจางละดับจากนั้นเปิดไม่ติดอีกเลย

เพราะ (VGA ไม่หน้าจากกันเร็วขนาดนี้เลย )

Comment

Working...
                      X