overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอถามวิธีเลือกPSUหน่อยครับ

OverclockZone Member

Default ขอถามวิธีเลือกPSUหน่อยครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ
    1.คือสมมุดว่าผมไปเดินเลือกPSUแล้วเจอตัวที่ชอบแล้วผมจะรู้ได้อย่างไรว่าตัวที่ผมชอบนี้เป็นวัตต์แท้(ผมไม่ฟังคนขายนะครับเพราะคนขายต้องบอกว่าของเค้าแท้แน่ๆ)
    2.คือถ้าผมจะประกอบคอมอะครับมจะทราบได้ไงว่าเครื่องไหนควรไช้ไฟเท่าไหร่
    3.คือผมเคยอย่าเรื่องPSUมาก็ซักระยะหนึ่งแล้วเค้าบอกว่าต้องดูว่าความเสถียรด้วย แล้วความเสถียรนี่ดูที่ไหน
    4.แล้วผมจารู้ได้ไงว่าเครื่องที่บ้านผมซัพพลายมันพอมั้ย แล้วถ้าไม่พอจะเกิดผลเสียยังไง
    5.ยี่ห้อPSUยี่ห้อไหนที่ขึ้นซื่อว่าดี
    <<<<<<<<<<<<<<<<ถ้ารู้ไม่หมดตอบแต่ข้อที่รู้ก็ได้นะครับ>>>>>>>>>>>>>>>

อิอิ ถามเยอะไปหน่อยพอดีเริ่มสนจัยเรื่องคอมแบบจิงๆจัยๆอะครับเลยต้องหาความรู้

ขอบคุนทุกท่านนะครับที่ช่วยตอบ

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

2.ลองป้อนค่าคำนวนดูที่ http://web.aanet.com.au/~SnooP/psucalc.php ละเอียดมากครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

1. ดูยี่ห้อก็พอ ถ้าเป็น Enermax Tagan Thermaltake PC&C Corsair Gigabyte(Odin) CoolerMaster iCute พวกนี้แท้ครับ
    ถ้าเป็นพอใช้ได้ บ้านๆทั่วๆไปก็ Delux Raidmax Tsunami Gview Detech
    2. ดูที่ VGA ก็พอครับ ถ้าต่ำกว่า GTS250 หรือ HD4850 ลงมา ก็ 500W เต็ม ถ้าสูงกว่านี้ แบบ GTX260 HS4890
    ก็สัก 600-700W
    แต่ถ้ามีการต่อ SLI หรือ CF ด้วย 700+ ยิ่งดีครับ
    3. มันคือความเสถียร ความนิ่งในการจ่ายไฟ ทุกๆ V ของ PSU จะให้ง่ายใช้โปรแกรม OCCT ช่วยครับ มันจะทำกราฟให้เลย
    4. ไม่พอมีอาการเดียวคือ เล่นๆอยู่ก็ดีบวูบลงไป ไม่ช้า ไม่แฮ้งค์ แต่ดับลงไปเลย
    5. ตามข้อ 1 ที่เป็นวัตต์เต็มทุกตัว แนะนำว่าถ้าจะซื้อ เอาตัวที่เราสนใจ นำราคาตัวที่ใกล้เคียงมาเปรียบเทียบ โพสลงที่นี่ จะได้รู้แน่ชัดกว่าครับ ว่าตัวไหนควรเล่นไม่ควรเล่น หรือบอกงบในกระเป๋ามาก็ได้

ลองดูรีวิวนี้ มี OCCT ประกอบด้วย

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

1.มีActive PFC(บางยี่ห้อแบบPassiveยังดีกว่าActiveของพวกราคาถูกเลย)
    ผมใช้อยู่แบรนด์เดียวPCP&C ยี่ห้ออื่นตาด้านบน เอาตามงบ ไม่ต้องซื้อEnexmaxแพงเกินไป
    2.บวกเพิ่มได้ตามใจเผื่อเหลือเผื่ออัพ แต่ห้ามต่ำกว่า http://extreme.outervision.com/psucalculatorlite.jsp
    3.วัตต์แท้ตามข้อ1ก็เสถียรแล้วละครับ ถ้าในฉลากเขียนบอกว่าcontinousไม่ต่ำกว่า40 องศาc.ก็เสถียรมากแล้ว
    4.ตามข้อ2 ถ้าไม่พอมากก็ดับ รีสตาร์ต หนักก็เปิดไม่ติด ถ้าพอแบบครึ่งๆกลางๆอุปกรณ์ก็จะเสียในเวลาอันสั้น
    5.ตามข้อ1.มันเยอะขี้เกียจพิมพ์

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ตามนั้น ^_^

Bookmarks

Bookmarks