Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ ไม่ค่อยแน่ใจเกี่ยวกับ sink

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ ไม่ค่อยแน่ใจเกี่ยวกับ sink

สเปคที่ใช้นะครับผม พึ่งไปถอยมาครับผม

ถามหน่อย ครับผม การที่จะติด sink ตัวนี้เราต้องขันน็อตจนสุดเลยหรือเปล่าอ่าครับ เพราะว่า ในคู่มือก้ไม่ได้บอกอะไรไว้เลย แล้วถ้าหมุนจนสุดเนี่ย บอร์ดมันจะงอหรือเปล่าครับผม หรือว่าปลอดภัยแล้วครับผม ตอนนี้ผมเหลือไว้ประมาณ 2 มิล อ่าครบ ก่อนที่จะสุด

CPU: Intel Q9550 C1------->7,200
    CPU Cooler: Arctic Cooling Freezer XTREME Rev2------->1,850
    MB: (Intel)Gigabyte GA-EP31-DS3L (Solid C)------->2,300
    RAM: Geil Value 2x2GB(4GB)------->2,100
    PSU: TT TR2 RX 550W------->2,550
    HDD: WD 10EADS 1TB Green------->3,690
    CASE: Cooler Master CM 690------->2,990
    VGA: Sapphire 4770 512MB DDR5------->3,450
    Monitor: Samsung 22" 2233SW 1920*1080------->5,450
    DVD: LG DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS------->780

รวม 32,410 บาทครับ

ยังไม่ OC ตอนนี้ครับผม แต่ว่าคาดการณ์ว่าน่าจะลองดูหน่อยครับ
    ตอนนี้ยังไม่ได้ CPU เลย สั่งอยู่จากกระทู้
    http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=q9550

ส่วน Sink ก็เป็นตัวนี้อ่าครับ

คาดว่า ตอนส่งให้น้าน่าจะให้เล่นเดิมๆ ก่อนครับผม (ความจริงแล้วระบบนี้ก็อยากได้เหมือนกันครับผม)
    Last edited by iamtheone; 11 May 2009, 14:09:45.

เอ้าดันซักหน่อย พรุ่งนี้จะเอาเครื่องไปส่งแล้วครับผม ถามคนเคยใช้หน่อยแล้วกันครับผม

Comment

เอาแค่ซิ้งแน่น แล้วพอตึงมือพอ

Comment

Originally posted by vibe View Post
        เอาแค่ซิ้งแน่น แล้วพอตึงมือพอ
        ขอบคุณครับผม แต่ว่าอุณหภูมิที่ได้เนี่ยไม่ค่อยสมกับราคา sink เลยครับผม แต่ก็ไม่ได้เอาไป OC หรอกครับผม แต่ Idle 52 แล้วFull Load เนี่ย 62 องศา ไม่ติดแอร์ นะครับห้องธรรมดา รู้อย่างนี้น่าเอาตัว ที่ถูกกว่านี้มาเล่นดีกว่าครับผม

ปล. แต่วา่ถ้าเป็น AMD น่าจะไม่ต้องคิดมากนะครับเนี่ย เพราะว่ามีแค่ขามาให้เลย เกี่ยวกับ ขา Socket ก็เรียบร้อยครับผม

Comment

oc เท่าไร บางทีอาจจะทาสิลิโคนไม่ดีก็ได้นะ

Comment

ดันๆ ครับผม

เพื่อนมันถามว่า sink ที่ซื้อแยกต่างหากเนี่ยของ 775 เป็นแบบต้องกะเอาเองหมดเลยเหรอครับผม

Comment

Originally posted by vibe View Post
              oc เท่าไร บางทีอาจจะทาสิลิโคนไม่ดีก็ได้นะ
              ยังไม่ได้ Clock ครับผม เดิมๆ เลยครับผม Idle 51 Full 64 ครับผม

หรือว่าถอดออกมาทาซิลิโคนใหม่ดีอ่าครับเนี่ย

Comment

Idle ร้อนไปครับ ลองประกอบดีๆทาซิลิโคนอย่าบางไปหนาไป
                แล้วใช้โปรแกรมอะไรดูอุณหภูมิครับ

Comment

ทาสิลิโคนหนาไปป่าว
                  ผมใช้ TB120 กับซิลิโคนบ้านๆหลอดละ 10 บาท(หลอดข้างๆบอร์ด) ทาตามรูปครับ
                  ความร้อน 20กว่า เปิดแอร์ 30กว่า ไม่เปิดแอร์
                  oc 4.0 กิก

รูปประกอบ
                  Last edited by vibe; 13 Jul 2009, 20:18:52.

Comment

Originally posted by ARRIFLEX View Post
                    Idle ร้อนไปครับ ลองประกอบดีๆทาซิลิโคนอย่าบางไปหนาไป
                    แล้วใช้โปรแกรมอะไรดูอุณหภูมิครับ
                    775 แล้วปกติเนี่ยทาที่ Sink แล้วประกอบ หรือว่าทาบน Die ของ CPU แล้วค่อยประกอบ Sink อ่าครับผม

ซิลิโคนยังไม่ได้เปลี่ยนครับ เอาอันที่ติดมากับ sink ตอนแรกที่ซื้อเลยครับ

โปรแกรมที่ใช้ดูนะครับ

Comment

ลองแล้วครับผม ไม่ต่างจากเ้ดิมเลยครับ ถอดแล้วเอาออกมาทา 2 รอบดูครับเผื่อว่าทำพลาด ผลที่ได้ เหมือนเดิมครับผม ครั้งสุดท้ายเนี่ยร้อนกว่าเดิมครับ ปาเข้าไป 70-72 องศา ครับผม

Comment

กำ ลองtruniqลองดูคับ

Comment

พัดลมตัวนี้แย่กว่าที่คิดแฮะ แล้วถ้า sink Stock เนี่ยประมาณเท่าไรเหรอครับ อยากทราบ มันร้อนน้อยกว่าหรือมากกว่าอันนี้ครับผม

Comment

หลังจากพยายามอีกรอบหนึ่ง พอแล้วครับพี่น้องครับ เยอะกว่าเดิมประมาณ 3 องศา แล้วครับผม พอแล้วครับ พอ พอกับตัวนี้ด้วย ไม่เล่นอีกแล้วครับผม

ปล. มีใครใช้ตัวนี้หรือเปล่าอ่าครับ XIGMATEK ACHILLES-S1284C เ่ย็นกว่าตัวนี้หรือเปล่าครับ

Comment

ไม่ปกติละครับ

เช๊ดของเดิมออก

แล้วลองตั้งเปิดดู (เอาเคสนอน )

เผื่อว่าขันหลวมไป

Comment

Working...
                              X