overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Alive NF6G-VSTA [+] 5000+

OverclockZone Member

Exclamation Alive NF6G-VSTA [+] 5000+

พอดีเป้นน้องใหม่ AMD ครับ อยากจะขอปรึกษาหน่อยครับผม รบกวนท่านๆ ช่วยหน่อยนะครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมรับ เจ้าชุดนี้มาจากพี่ๆ ใน OCZ นี้แหละครับ จากนั้นก็ไปถอย psu gview 500w

กะแรม ocz 2/800 มา จากนั้นก็ถึงขั้นตอนการเทส แต่ปรากฏว่า...

พอเปิดเครื่องกด F2 เพื่อเข้าไปในไบออส ปรับค่าอยู่ดีๆ ไม่ถึง 5 นาที เครื่องเกิดอาการค้าง

แบบค้างอยู่หน้าจอเดิม บางทีผมอยู่ที่หน้า config พวก Slot IDE มันก็เด้งไปหน้า Main แล้วก็ค้าง

หรือบางทีหลังจากกด F2 ก็ขึ้นคำว่า Wait ที่กลางหน้าจอแล้วเครื่องก็ไม่ทำงานต่อ ผมพยายามลอง

หลายวิธีแล้ว(ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน) แต่ไม่สำเร็จ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่า CPU มีปัญหาหรือเปล่า

รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำทีนะครับ

*บอร์ดตัวนี้เคยเอาไปเคลมมาแล้วรอบหนึ่งจากพี่ใน OCZ นี่แหละ ถ้าเป็นที่บอร์ดอีกรอบก็เกรงจัยพี่

เค้าแต่ไม่รู้ว่าจะทำไงดี

*ส่วน CPU ยังมีประกัน DCOM อยู่ถึงปี 2012 ถ้าผมจะเอาไปเคลมนี่จะบอกเค้าว่ายังไงดีครับ

(ในกรณีที่ CPU เจ๊ง - -")

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ตอนแรกวันนี้กะไปลองเทสที่ 1000ทิบ แต่กลัวโดนฟัน(หลังเหวอะ)

เลยมาถามพี่ๆ ก่อน เอิ๊กๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับ ไปทำงานก่อนแว้วววว แว๊ฟฟฟฟฟฟ

อันนี้กระทู้เก่าๆ ที่เคยมีปัญหา แต่ผม OC ไม่เป็นนะครับ มือใหม่จริงๆ *-*

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=218135

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

แล้วถ้าไม่เข้า bios มันมีอาการค้างมั้งมั๊ยครับ

Default re

Quote Originally Posted by Neszel View Post
    แล้วถ้าไม่เข้า bios มันมีอาการค้างมั้งมั๊ยครับ
    ผมยังไม่ได้ลงวินโดว์เลยครับ ตอนแรกลองใส่ hdd กะ CD-rom มันบูทแผ่นแล้วนะครับ

แต่พอถึงขั้นตอนที่มันบอกให้ press enter เพื่อรันแผ่น เครื่องมันก็ค้าง กดไรไม่ได้เลย ครับผม

- -"

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

บอร์ดน่าจะมีปัญหานะครับ ลองเปลี่ยนบอร์ดดูสิครับ

Exclamation

Quote Originally Posted by Neszel View Post
    บอร์ดน่าจะมีปัญหานะครับ ลองเปลี่ยนบอร์ดดูสิครับ
    คงต้องไปเทสที่ 1000ทิบอีกแล้วมั๊งครับ เพราะเอาบอร์ดไปเคลมแล้วรอบนึง ยังมีปัญหาอยู่เลย

*-* งงมากมายครับ ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับผม ต้องโทรไปคุยกะพี่เจ้าของบอร์ดก่อน

เกรงจัยเค้าจัง

ซื้อมานานรึยังครับ เคยใช้ได้แบบปกติมั๊ยครับ

Exclamation re

ซื้อมานานรึยังครับ เคยใช้ได้แบบปกติมั๊ยครับ
    ตัวแรกซื้อมา ประมาณ ปลายเดือน ครบอาทิตย์เอาไปเปลี่ยน เพราะเพิ่งได้ cpu มาเทส ตัวนี้เปลียน

มาได้เกือบอาทิตย์ก็ยังมีปัญหาอยู่ (ตัวใหม่นี่ slot ram ช่องที่ 1 กับ 3 ไม่ทำงานด้วย)

สรุปว่าซื้อมาครบแล้ว แต่ยังทำอะไรไม่ได้เลยครับ *-*

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

ลองไปเคลม แล้วให้เค้า ติดตั้งให้เลย เทส กันเด๋วนั้นเลย ครับอย่าเอากลับมาบ้าน ยกไปทั้งหมดอ่ะ

ชัวร์ที่สุดไม่เสียเวลาเหนื่อย วันเดียว ยังไง ของมันเคลม ได้ไม่ต้องกลัวว่าจะเสียเงินครับ เสียแค่ค่ารถ

Talking re

Quote Originally Posted by Offkhochi View Post
    ลองไปเคลม แล้วให้เค้า ติดตั้งให้เลย เทส กันเด๋วนั้นเลย ครับอย่าเอากลับมาบ้าน ยกไปทั้งหมดอ่ะ

ชัวร์ที่สุดไม่เสียเวลาเหนื่อย วันเดียว ยังไง ของมันเคลม ได้ไม่ต้องกลัวว่าจะเสียเงินครับ เสียแค่ค่ารถ
    เคลมรอบ 2 หุหุ เหนื่อยเลย

ขอบคุณมากครับ ^^

ยกไปหมดเลยครับ ถ้าไปศูนย์เครม ไม่เสียตังซักบาท

ถ้าเสียเค้าจะได้เปลี่ยนให้ถูก เพราะมีอุปกรณ์ลองให้อยู่ครับ

เมื่อวานไปเช็คที่ 1000ทิบ ตอนแรกบอกว่าไม่คิดเงิน ไปๆ มาๆ จะเก็บผม 300 ผมเลยโวยไป

พอดีเจ้าของร้านมา ผมเลยบอกว่าตอนแรกตกลงไม่คิดเงินถ้าไม่ซ่อม ยันมันไป มันจึงยอมผม

ได้ขอคิดเลยว่้า 1000ทิบ นี่มันแหล่งโจรจริงๆ

สรุปคือ ระบบไฟเสียครับ ช่างว่าคงช๊อตที่ USB หรือ SATA ผมเลยกลับไปลองที่บ้านใช้

คีย์บอร์ด PS2 เสียบก็ปกติ แต่พอต่อ SATA หรือใช้ KEYBOARD USB มันก็ค้างเช่นเดิม

ช่างยังแนะนำอีกว่า ASROCK ชอบใช้ชิปรวมคือควบคุมทั้ง south และ northbridge รวมกัน

ซึ่งอันนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ เหอะๆ โดยรวมๆ สรุปว่า ASROCK เป็นบอร์ดรุ่นประหยัด

(ในกรณีที่มันไม่มีปัญหานะครับ)

ส่วนเรีื่องตัวบอร์ดที่มีปัญหาผมโทรไปหาพี่เจ้าของแล้ว พอดีเค้าอยู่ ตจว. พี่เค้าคุยดีมาก ครับ

ผมขอเปลี่ยนตัวใหม่เค้าก็ดูแลให้เต็มที่ ขนาดซื้อมาตั้งแต่วันที่ 29 เดือนก่อน เปลี่ยนไปแล้วรอบนึงนะครับ

ผมให้เครดิตพี่เค้าเลย เยี่ยมมากครับ User ท่านนี้ ดูแลตลอดอายุการใช้งานจริงๆ เอิ๊กๆ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปล.ไม่คบ ASROCK แล้ว ไปคบ ASUS ดีก่า ^^
    Last edited by titlely; 12 May 2009 at 18:47:19.

OverclockZone Member Offkhochi's Avatar
    บางกะปิ ราม ลาดพร้าว

พูดตรงๆนะครับ เรื่อง M/B ผมขอ ยี่ห้อนิดนึง ก็ดีครับ

ASROCK พูดตรงๆใครบอกว่าดีผมไม่รู้อ่ะ แต่ . . . . .. . . ผมว่ามันไม่ดีครับเหอะๆ มีเงินซื้อทั้งที

ขอดีๆไปเลยดีกว่าครับ

Asrock ผมใช้ในออฟฟิตผมทุกเครื่องไม่เคยมีปัญหาครับ

OverclockZone Member PedNoi's Avatar

Asrock เจ๋งนะ !!! ราคาถูกด้วย

เราใช้ไม่เคยงอแง - -*

แต่ปรับได้น้อยเท่านั้นแหละ : D

OverclockZone Member hipnote's Avatar

NF7G + 5000+@2.86 G

OverclockZone Member shifty's Avatar

Asrock ก็ดีครับ แค่มันดันได้น้อยเฉยๆ
    บอร์ดตัวนี้ของผม(รุ่นเดียวกับเจ้าของกระทู้เลย)ใช้มาจะ 3 ปีละ clock ตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ ยังปกติสุขดีอยู่ ไม่เคยงอแง
    ของผม AMD x2 3600+ ดันได้ถึง 2.5 สบายๆ นิ่มๆเลย

OverclockZone Member rainbowchaser's Avatar

Asrock ก็ดีนะครับ ผมใช้อยู่ ^^

OverclockZone Member puyspeed's Avatar

Asrock ดีครับใช้มาไม่เคยเกิดปัญหา 6000+ที่ 3.2 ไม่เคยมีอาการให้เห็น ชิวๆ

Bookmarks

Bookmarks