Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาทางออกไปเจอ ต่อ PC กับ Notebook ทำไมยากเย็นเช่นนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาทางออกไปเจอ ต่อ PC กับ Notebook ทำไมยากเย็นเช่นนี้

พอดีมีเครื่อง PC เครื่องนึง ข้อมูลเยอะมาก ก็เลยมีตังค์ไปถอยโน๊คบุ๊ค acer 4535G มาอีกตัว กะว่าเอาไว้สำหรับ ใช้งานนอกสถานที่ แต่กรรม...ต่อไงก็หากันไม่เจอทั้งที่ทำสาย cross จากร้านมาก็แล้ว ทำตามเวปแต่ละที่บอกไว้ก็แล้ว แต่เจอเครื่องเดียว คือผมตั้งชื่อเครื่อง PC ว่า com01 Notebook ว่า com02 workgroup ตั้ง home ก็แล้ว group ก็แล้ว เจอแต่ com01 คือเจ้า PC นั่นเอง อีกเครื่องก็เครื่อง notebook หาไม่เจอสักที ใครเก่งๆ รบกวนหน่อยนะครับ

ทำตามลิงค์นี้
    http://www.it-guides.com/index.php/t...om-2-computers

ช่วยหน่อยท่านเทพทั้งหลาย...ข้าน้อยด้อยความรู้ยิ่งนัก

Comment

เงียบ ZZzzzZZ

Comment

เปิด Firewall ไว้หรือเปล่าครับ

Comment

ไม่ครับผม

Comment

แต่ตรง automatic update ออน แต่ไม่น่าเกี่ยวนะครับ

Comment

โทรมาคุยได้ท่าน PM ไปแล้ว

Comment

workgroup เกี่ยวมั้ย

Comment

อาจจะเป็นที่ windows หรือ firewall ก็ได้ครับหรือไม่ก็ลองต่อสาย cross ใหม่ ตั้ง ip ทั้งสองเครื่อง แล้วไปที่ run พิมพ์ \\ ตามด้วย ip หรือชื่อเครื่องของอีกเครื่อง

Comment

ลองหาสายใหม่มาทดสอบดูครับ สายธรรมดาหรือสายครอสก็ได้ ถ้าเปลี่ยนสายแล้วยังไม่ได้ ให้ดูตรง Firewall ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ หรือลองดูว่า acer ใช้ antivirus ของอะไร ลอง Remove Antivirus ออกก่อน แล้วลอง ping ว่าเจอไหม เพราะบางที Antivirus บางตัวมันจะบล็อคเอาไว้ครับ...........

Comment

ที่เคยเจอ ใช้ xp เหมือนกัน แต่โมมาคนละเวอร์ชั่น ต่อไงก็ไม่เจอกัน พอเปลี่ยนมาลง วินโดว์จากแผ่นเดียวกัน ต่อได้ครับ
                      อาจเป็นที่วินโดว์ครับ

Comment

ลองตั้งค่า ip เครื่อง NB ip 10.0.0.1
                        subnet 255.0.0.0
                        pc ip 10.0.0.2
                        subnet 255.0.0.0
                        เผื่อจะได้ แต่ต้องต่อโดยไม่ผ่าน hub นะครับ

Comment

อยากขนาดนั่นเลยหรอ ลองตั่งแซร์ แล้วเข้า run พิมพ์ \\xx.xx.xx.xx มันก็ไม่เจอไฟล์ที่แซร์หรอท่าน

Comment

ใช้วินโดว์อะไรอะครับ
                            ถ้าเป็นวิสต้าก็ลองดูตรงนี้ว่าพวก network discovery, file sharing ออนไว้หรือเปล่า

Comment

ถ้าตั้งค่าการเชื่อมไว้ถูกต้องสมบูรณ์แล้ว

ลองตั้งโฟลเดอร์อะไรก้ได้ แล้วแชร์ดู (ทำทั้ง 2 เครื่อง)
                              รับรองเจอกันชัว

Comment

Working...
                              X