Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาทางออกไปเจอ ต่อ PC กับ Notebook ทำไมยากเย็นเช่นนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทำเหมือนผมเลยครับแต่มันถาม pass ผมตอนขั้นตอนสุดท้ายครับ ของคุณถามไหม

Comment

ต่อสาย cross
      เครื่องแรก fix 192.168.0.1 mask 255.255.255.0
      เครื่องที่สอง fix 192.168.0.2 mask 255.255.255.0
      Gateway ไม่ต้องใส่ก็ได้วงเดียวกัน

ลองดูไฟที่ port LAN ติดรึเปล่า แล้วลอง ping กันดูว่าเจอรึเปล่าครับ

ปล. อย่าลืมปิด firewall

Comment

ผ่าน hub / switch หรือเปล่า

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
          ผ่าน hub / switch หรือเปล่า
          ถ้าไม่ผ่าน Hub หรือ Switch ลองตั้งให้เครื่องที่จะแชร์เป็นเครื่อง sever ก่อนนะครับถึงจะได้

Comment

Originally posted by fungant View Post
            ต่อสาย cross
            เครื่องแรก fix 192.168.0.1 mask 255.255.255.0
            เครื่องที่สอง fix 192.168.0.2 mask 255.255.255.0
            Gateway ไม่ต้องใส่ก็ได้วงเดียวกัน

ลองดูไฟที่ port LAN ติดรึเปล่า แล้วลอง ping กันดูว่าเจอรึเปล่าครับ

ปล. อย่าลืมปิด firewall

ตามนี้เลยครับ ลองทำดู

ว่าแต่ ท่าน จขกท เซ็ทอัฟ เครื่องยังอะคับ (เคยลองต่อนานและ ลองดำน้ำดูนะ)

win xp > Network Connect tions > Set up a home or small office network( icon บ้านหลังคาแดง ) > Next ไปเรื่อยๆ ตั้งค่าให้ตรงกัน สองเครื่อง พวกชขื่อ Group อย่าลืม set up ทั้งสองเครื่องนะครับ ไม่งั้นต่อกันไม่เจอ ถ้าไม่ได้ค่อย หาวิธีต่อไปคับ

Comment

ถ้าเซ็ทหมดแล้วลองตรวจดูที่

My network Places > View Workgroup Computers (icon คอมสามเครื่อง)

จะเจอสองเครื่องที่ต่อกันไว้แล้วครับ ท่าน ลองดูครับ สนุกดี

Comment

Working...
              X