overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28

Thread: เมื่ออยากสร้างเกม...ต้องไช้อะไรบ้างครับ

OverclockZone Member §~FilE~§'s Avatar

Question เมื่ออยากสร้างเกม...ต้องไช้อะไรบ้างครับ

คืออยากรู้อะ...เอาไปทำเล่นๆ...เกมแบบFPSผสมThird Personนิดหน่อยก็ดี(เหมือน Fallout 3 อะ)
    ทำเล่นเองน่าจะสนุก...แบ่งไห้เพื่อนเล่นด้วยก็ดี...
    ช่วยหน่อยครับ

OverclockZone Member Napart's Avatar

ต้องเรียน รู้ การเขียน สคริปส์ ภาษา คอมพิวเตอร์ ต่างๆๆๆ มากมาย

ค่อนข้างยากครับ มากๆๆด้วย

OverclockZone Member §~FilE~§'s Avatar

งืมๆ...แล้วก็เร็วแฮะ
    ยังไงซะผมเลือกที่จะไปทางสายITอยู่แล้ว
    เอาง่ายๆก่อน...ผมต้องไช้โปรแกมอะไรบ้าง

OverclockZone Member addy1220's Avatar
    เทพารักษ์ พาราไดซ์ ซีคอน อ่อนนุช

ฝันให้ไกลไปให้ถึงผมจะรอดูชื่อคุณตอนจบเกมส์

OverclockZone Member mygorn's Avatar

- -*

OverclockZone Member mygorn's Avatar

สนใจก็ต้องเรียนคับ 4ปี ยังเร็วไปเ ลยลองหาคณะ ไว้เลยถ้าสนใจ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ถ้าอยากสร้างเกม ลองเริ่มจาก mod ดูก่อนสิครับ

อย่าง Fallout3 ลองเอาตัวนี้ไปทำดูครับ http://geck.bethsoft.com/index.php/Main_Page เสร็จแล้วก็มาปล่อยให้โหลดไปเล่นบ้างนะครับ

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

ยากนะครับ ตอนเด็กๆ ผมใฝ่ฝันจะทำเกมบ้าง

ตอนนี้ไปเรียนเขียนโปรแกรมเข้า รู้เลยว่าคงเป็นไปไม่ได้ 555

flashgame น่าจะพอสู้ แต่ก็ไม่เคยเรียนอะ

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ศึกษาพวก C/C++ กับ DirectX SDK

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

flash พอได้ครับ อย่างมากก็เเบบที่ studiogu ทำครับ เป็นเกมของคนไทย เเต่ระดับนั้นยากครับ เเต่ก็ไไม่ได้หมายความว่าทำไม่ได้นะครับ

เพราะถ้าอ่าน FG จะเห็นอยุคอลัมนึงที่ว่า

************** คนที่ออกเเบบ เเละทำการเคลื่อนไหวของคน เเละสัตว์ประหลาด เกม Dead Space ทั้งหมด เป็นคนไทย **************

ลองหาอ่านนะครับ ผมชมเค้าเลยนะ ทำไปได้ เนโครมอปมันน่ากลัวซะขนาดนั้น
    Last edited by sleipnir; 12 May 2009 at 02:06:13.

OverclockZone Member dewkingpin's Avatar

C#,C++,Java ลองพวกนี้ก่อนครับ หรือถ้าโปรแกรมก้อลอง 3Dmax ดูก่อนครับ

OverclockZone Member

สาย IT งั้นคงไปทางโปรแกรมเมอร์สินะครับ

1. ซัด C/C++ ก่อนเลย
    2. เชี่ยวชาญ 3D Math เช่นพวก Matrix, Vector, Dot Product, Cross Product ฯลฯ อีกมากมาย (หนังสือ Text เกี่ยวกะ Math for Dame Developer เล่มหนาเท่าฝาบ้าน)
    3. จะ DirectX หรือ OpenGL ก็เอาซักทาง (อันแรกใช้บน Windows/Xbox360 เท่านั้น)

แล้วลองหาพวก Engine ฟรีๆมานั่ง(เขียน)เล่นดูครับ สำหรับช่วงฝึกฝน ระหว่างทางก็คงต้องใช้โปรแกรมมากมายซึ่งคุณก็เลือกเอาตามสะดวกเลย ซึ่งจริงๆผมว่าก่อนคิดที่จะสร้างเกม น่าจะรุ้พวกนี้มาก่อนแล้วนะ (หมายถึงวิธีเขียนโปรแกรม-โปรแกรมที่ต้องใช้-ฯลฯ) เพราะพูดจริงๆ เขียนเกม ยากกว่าเขียน Application ทั่วๆไปอีกนะครับ งานหนักกว่า จ่ายน้อยกว่านะ เหอๆ ไม่รวมถึงเวลาศึกษา ที่กว่าจะรู้จนเรียกได้ว่า "ทำเป็น" จริงๆ คงหลายปีนะครับ

ปล. ถ้าไม่ไปทางโปรแกรม ก็มีอีกทางคือทาง Art ซึ่งก็พวก Concept Artist, 3D Modeler ฯลฯ พวกนี้ ซึ่งสุดท้ายแล้วไม่ว่าทางไหน เกมก็ไม่ใช่สิ่งที่จะทำคนเดียวได้ครับ (ขนาด Mod ยังต้องมีทีมทำเลย)

OverclockZone Member gamesdeath's Avatar
    ►Grindcore Fan club.♂ ♫ Mafia Cat ♫

ไปเรียน เลยครับ อย่างที่ท่านอื่นๆว่า

ไม่ใช้จะร้องอยากเขียนเกมหาโปรแกรม ต่างๆมาครบแต่ทำไม่เป็น ก็จบ...

ใช้ความอดทน(สูง)

OverclockZone Member first900's Avatar

ความคิดผมนะ อุปกรณ์ความรู้ครบ ไม่มีปัญหา(แบบจะยึดเป็นอาชีพ)
    สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ ต้องตอบโจทย์ที่ว่า ลูกค้าชอบเกมแบบไหนและเกมแบบไหนที่ทำให้ลูกค้าชอบ

OverclockZone Member นักเรียนนินจา's Avatar
    ส.พัน.35 หน่วยบัญชาการสงครามพิเศษ

ออกไปศึกษาหาความรู้เรยครับ การสร้างเกมส์แต่ละเกมส์หนึ่งมาอาศัยองค์ประกอบหลายอย่างมากๆๆๆ มายนะครับท่าน อย่าง Half-life เนี่ยเกือบๆ 50-60 ชีวิตเชียวนะครับ แบ่งเป็นส่วนของทีม source code, art director, animator, music direction, engine compliler ดูอย่าง credit คนทำงานของ COD: Modern warfare สิครับเป็นร้อยๆ คน..

ใช้หัวครับผม

OverclockZone Member bigkung's Avatar

เงิน !

อิอิ

OverclockZone Member skullo's Avatar
    RAMA. 2 district

ตอนเรียนช่วงแรกๆ เค้าจะให้ใช้ FLASH สร้าง ก่อนครับ... เป็นการปูพื้น

หลังๆจะเรียนพวก .NET, JAVA, A.I., 3D, blah blah blah

ที่เหลือก็แล้วแต่ ความอดทน ความคิดสร้างสรรค์ และ การนำไปประยุกต์ ใช้ครับ

OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

เรียนอยู่เหมือนกัน แต่เห็นแล้วว่ายากสุดๆ!!!
    มันต้องมีความพยามยามขั้นสูง(สุดยอด) ที่จะทำเกมออกมาได้เกมนึง
    แล้วก็เห็นแล้วว่าในตลาดเกม แผ่นผีก็บินว่อนไม่แพ้กัน
    ต้องยอมรับในสิ่งที่จะเกิดขึ้น
    เพราะถ้าทำเกมภาคแรกออกมาดี ภาคต่อ ก็ต้องทำให้ดีด้วย
    เหมือนในมุมมองของเราเอง ว่าเกมภาคต่อ เกมนั้น เกมนี้ ไม่ได้เรื่องเลย
    เมื่อถึงเวลานั้น ในฐานะทีมผู้สร้าง เราจะทำอย่างไร...

ตอนนี้ก็ลองล้างสมองตัวเองดูก่อนครับ
    เตรียมเอาไว้จำสคริปมากมายก่ายกอง ที่จะเข้ามาหาตอนเรียน...

แล้วก็อย่างเรปบนๆ จะรอดูชื่อคุณในเครดิตตอนจบเกมนะครับ...(ถามตัวเองดู ไหวไหม?)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks