Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เริ่มเครียดแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เริ่มเครียดแล้ว

ทำไมอยุ่ดีๆ คอมของผมก็เสียงหายไป เวลาต่อลำโพงก็มีเสียง ตี๊ๆๆๆๆๆ ตลอด ไม่ออก เสียง
    เปิดเพลงก็เปิดไม่ได้ เพิ่งเป็นเมื่อเช้า ใครรู้ วิธีแก้บอกที่ เปนที่ window หรือ เปนที่ m/b

เพิ่งซื้อมาแท้ๆ m/b p5q pro ครับ

ช่วยหน่อยเถอะครับ
    เครียดเลยเจอแบบนี้

ช่วยหน่อย คร้าบๆๆๆๆ

Comment

เปลื่อนช่องเสียบลำโพงดู (มันมี 5-6 ช่องเสียบมั้ง เสียบๆ ไล่ๆ ลองหลายๆ รูดู)
      ลบไดร์เวอร์ ซาว แล้วลงใหม่ดู
      สุดท้าย ลงวินโดวส์ใหม่
      ปัญหาแบบนี้ไม่น่าเครียด basic ๆ

Comment

- ตรวจสอบสายลำโพงที่เสียบช่องสีเขียวหลัง Mainboard และหลังลำโพงแน่นหรือเปล่า
        - ทดสอบลำโพงก่อนโดยดึงแจ็ค 3.5 มิล ออกจากหลังเมนบอร์ด เปิดโวลุ่มลำโพงประมาณ
        ครึ่งหนึ่ง ใช้นิ้วแตะที่หัวแจ็ค ถ้ามีเสียงออกทุ้มแสดงว่าลำโพงไม่น่ามีปัญหา
        - ลองลง Driver Sound Card ที่มาพร้อมแผ่น Driver เมนบอร์ดอีกครั้ง

Comment

พี่ครับ
          มันจะมีปัญหาเรื่อง m/b ปะครับ เพราะ ผมลบไดร์เวอร์ลงใหม่แล้วมันก็ไม่ดี ขึ้น
          แล้วถ้าลงวินโดว์จะช่วยได้ใช่ปะครับ

Comment

ผมลองดึง สายลำโพงออกเสียงก้หายไปแล้วพอใส่เข้าไปก้มีเสียง ตืดยาวๆๆ เลยครับไม่มีหยุด เลย

Comment

ลองถอนไดร์เวอร์เสียงแล้วลงใหม่ดูนะครับ อาจจะเป็นที่ตัวไดร์เวอร์ก็ได้ และลองเช็คสายดูอีกทีนะ

Comment

ลองแล้ว ครับ ลำโพงก็มีเสียงออกมัน แล้ว

ผมลองเอาหูฟังเสียบเข้ากับ m/b ด้านหลัง มันก้มีเสียงเหมือนกับเสียบลำโพงเลย

ครับ

Comment

พี่ครับ คือ ว่า ผมลงไดร์เวอร์ใหม่ มา 3 รอบแล้วแต่มันก็ยังไม่ได้ช่วยอะไรเลยอะครับ

มีวิธีแก้แบบ อื่นไหม ครับ

Comment

เดี๋ยวผมลองลงไดร์เวอร์ใหม่อีก สักรอบ ละกันครับ

Comment

ถ้ายังไม่ได้
                      แนะนำลงวินโดวส์ใหม่เลย

Comment

พี่ครับ คือว่า พอเสียบลำโพงเข้าไปในช่องแล้ว Realtek hd audio มันไม่รับรู้อะไรเลยว่าผมเสียบลำโพง เข้าไป ปกติมันต้องขึ้นเปนผมเสียบ ลำโพงอะครับตอนนี้มันไม่ขึ้นอะไรเลย

Comment

พี่ครับแล้วมันจะเกี่ยวโยงถึงเมนบอด ไหม ครับที่ผมกังวล อะ คือกลัวเมนบอดพังตรงช่องเสียงเลยทำให้เสียงออกมาเปนแบบนี้

Comment

ลองเซ็ต Driver Realtek เป็น 5.1 หรือ 7.1 ดูแล้วเปลี่ยนช่องเสียบเป็นช่องสีดำ

Comment

ลองทำตามที่พี่บอกแล้วมันก้ก้ยังมีเสียง ตืด ตั้งแต่เริ่มเสียบเข้าไปเลย ครับ
                              ลองอีกอย่าง คือเสียบ หู ฟัง มันก้ยังอุตส่าห์จะเป็น

Comment

Working...
                              X