Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา dvd-rom samsung กดแล้วไม่ค่อยเด้งออกมา ต้องกดบ่อยๆ บ่อยจนเบื่อ -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา dvd-rom samsung กดแล้วไม่ค่อยเด้งออกมา ต้องกดบ่อยๆ บ่อยจนเบื่อ -*-

รุ่น TS-H552C
    คือ มันมีปุ่มเดียว แบบในภาพ
    ~ เปิดเครื่องมา กด 1 ที แล้วมันไม่ออก จะมีเสียง ครึก ครึก
    กดต่ออีก กดแล้วปล่อย ก้จะไม่ออกอีก
    ต้องกดไปกดมาเหมือนสุ่มดวงบางทีจะออกมา กดอยุ่ 5-6 ทีอะครับ เหนื่อยมาก มันดังครึกๆเหมือนลังเลจะออกหรือไม่ออกอะคับ

ใครเป็นแบบนี้หรือ มีวิธีแก้ แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เป็นเหมือนกันครับ ใช Asus 1608P2S อาการเดียวกันเลย
    แต่มันก็ใช้งานได้ดีปกติทุกอย่าง ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ

Comment

เคยเป็นแต่ของsamsung ตั้งแต่เมื่อเกือบ5ปี ซื้อcombodriveมันมา ใช้ได้ไม่กี่เดือน อาการแบบนั้นเลย รีบขายทิ้งไปถูกๆ ไปใช้อย่างอื่น ตอนนี้ใช้combo tdk กับdvdrw asus 1608p2 ไม่เคยเจออาการดังกล่าวเลยครับ นานแล้วไม่เสียเลย

Comment

ของผมใช้ของ Asus เป็นอาการเดียวกันเลยครับ กดย้ำๆๆๆ สัก 6-10 รอบ ถึงจะออก มันจะดังครึกๆ เหมือนจะออก แต่ก็ไม่ยอมออกอะ -*- ตอนนี้เลยเปลี่ยนซะเลย

Comment

เหมือนกันเลย 555

Comment

เหอๆ เป็นเหมือนกันเลย อยากรู้ว่าเป็นที่อะไรจริงๆ

Comment

ใช้ไปนานๆ เป็นเกือบทุกตัวเลย... มี LG Lightscribe ตอนนี้ยังพอใช้ได้อยู่ Asus เรากดไม่ค่อยออก... บางทีต้องใช้ตัวหนีบเสียบไปในช่อง แหย่ๆ ให้มันออก - -"

Comment

แง้ว มะมีวิธีแก้เลย ร๋อคับ
                เคยใช้ optical drive ของ asus มา 3 ตัว ไม่เคยมีปังหานะ -*-
                แต่มาเปงกะไอ่ซัมซุง ปุ่มเดียว เนี่ย เปนตัวใหม่กว่าเพื่อนด้วย เซงมากคับ
                ตั้งแต่ ใช้ จอ crt ซัมซุง เคยไหมจนควันขื้น ทั้งๆที่เปิดไม่บ่อย *0* มือถือก้ ซัมซุง e700 v200 ไม่ประทับใจ ซักอย่าง !! อ่าหุ ๆ

Comment

ผมก็เป็น ซัมซุง นี้ ใครมีวิธีแก้ได้บ้าง งิ

Comment

วิธีแก้คือ เปลี่ยนสายพานที่ใช้ในการดันถาดออกใหม่ครับ

หรือถ้าไม่อยากเปลี่ยน ใช้สูตรก็ได้ แต่ต้องฝึกกันนานหน่อย

จังหวะแรกที่กดปุ่มเลื่อนถาดออก ปกติแล้วจะเป็นการดันให้ถาดออก ตอนนี้มันไม่ออกแน่นอน ให้กดซ้ำอีกครั้ง ละมือออกจากปุ่มกดหน้าเครื่อง แล้วตามด้วยเอานิ้วกดถาดเข้าไปพร้อมๆกัน รีบเอามือออกจะเป็นจังหวะที่ถาดสามารถออกมาได้พอดีครับ

ปล. หลังจากใช้สูตรนี้อยู่นาน ปัจจุบันนี้มันไม่ออกมาแล้วไม่ว่ากรณีใด 5555

Comment

เป็นปรกติของ Samsung ครับเป็นทุกตัว

Comment

กดจนรู้จังหวะกดของมันแล้ว -_-"

Comment

Originally posted by maxzerker View Post
                          เป็นปรกติของ Samsung ครับเป็นทุกตัว
                          ของเป็นแบบนี้มันยังเอามาขายอีก นี่หรือเมืองพุทธ

Comment

ของพี่เขามันก็มันก็มีปัญหาแบบนี้มาตั้งแต่ไหน แต่ไร แล้วนะครับ

ผมถึงเลิกใช้มันไปเลย Samsung เนี่ย

พวก Rom ต่างๆ ที่เป็นของ Samsung ถ้าจะให้ดี เลี่ยงได้ก็เลี่ยง นะครับ

Comment

combo lite-on ที่บ้านก็เป็น อาการเดียวกัน กดหลายทีไม่ค่อยยอมออก
                              เลยกดค้างสักพัก นับ 1-2-3 แล้วค่อยปล่อยมือ ก็เด้งออกมา
                              ถ้าเผลอกดปล่อยก็ ครึกกกก อยู่อย่างนั้น
                              ลองดูนะครับเผื่อช่วยได้บ้าง....คริ คริ

Comment

Working...
                              X