Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำเครื่องสำรองไฟทีคร๊าบบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ซื้อแยกกัน น่าจะถูกกว่าป่ะ

หรือ ไปซื้อแบต จากบ้านหม้อมาใส่ฮะ ไม่แน่ใจ

Comment

Originally posted by MrGoldfish View Post
      เดวผมคงจะต้องไปเดินๆดูแถวตึกคอมสักหน่อย
      .. อุอุ เด็กศรีราชา หรือ พัทยา เนี่ย ^^..

Comment

ต่อแบบนี้ดิ ต่อแค่ตัวเคส2ตัวที่กีนไฟกะ ups ส่วนจอ ต่อตรงเลย ถ้าไฟตก ก็แค่จอดับ เครืองเราไม่ได้ดับไปด้วย ไม่ต้องกลัวไฟไม่พอตอนไฟตกด้วย

Comment

แups มี2แบบครับ
          -แบบที่มีแค่วงจรตัดไฟหากไฟกระชากมา โดยอาศัย ฟิวตะกัวหรือฟิวแม่เหล็ก
          พอไฟดับ จะตัดเข้าระบบ จ่ายไฟจากแบ็ตเตอรี่
          อันนี้ถ้า คอมพิวเตอ วัตรมาก กินกระแสมาก ก็สำรองไฟได้เวลาน้อยลง ตามลำดับครับ
          แต่ราคาค่าตัวจะถูกครับ 1500-2500 แล้วแต่รุ่นยี้ห้อ และ วัตร

-แบบที่2 จะมีเพิ่มมาในส่วนของวงจร ชดเชยแรงดัน ในกรณี ไฟหรี่หรือไฟตก ที่เรียว่า Stabilizer
          ราคาค่าตัวก็แพงขึ้นมา เกือบ2เท่า

-แบบที่3 จะเหมือนแบบที่2 แต่จะมี ซอฟแวร ควบคุมระบบการจ่ายไฟ สามารถ ตั้งเวลา ปิดตัวเองเมื่อถึงกี่นาที
          หรือ ปิดเมื่อไฟดับกี่นาที หรือ ชัตดาวเครื่องอัตโนมัตเมือแบ็ตเตอรี่เหลือ กี่เปอเซ็น

-แบบที่4 จะเหมือนแบบที่3 แต่จะใหญ่กว่า และมีฟังก์ชั่น ต่างๆมากมายขึ้น แบบนี้จะเห็นใด้ตาม งานโซลูชั่น
          ใหญ่ๆครับ ค่าตัว ups ก็ หลัก หมื่น ยัน หลักแสนเลยทีเดียว

พอแค่นี้ก่อนนะครับ

ส่วนถ้าจะถามว่า เท่าไหร่ รุ่นไหนดี ผมขอตอบว่า เอางบประมาณ ที่ท่านมีจะดีกว่าครับ

แต่ต้องดู คอมท่านด้วย ว่าจะเอาอะไรมาต่อ ที่ ups บ้าง แล้วกี่วัตรได้ อันนี้ต้องรู้ให้แน่ชัดนะครับ จะได้เลือกถูก

ที่แนะนำทั่วไปที่จำเป็นต้องต่อกับ ups ก็มี ตัวเคส+โมเด็ม adsl ถ้ามี อย่างอื่นไม่จำเป็นมากนักนะ
          ส่วนพวก จอ ถ้าเป็น LCD ก็ต่อเข้า UPS เลย พวกนี้กินไฟไม่มาก แต่ถ้า แบบ CRT หรือจอกระจกทั่วๆไป
          พวกนี้กินไฟมากมายครับ ไม่ควรต่อ ups

พวกพริ้นเตอ เสกนเนอ ลำโพง หรืออะไรอื่นๆ ก็ไม่จำเป็นมากครับ ต่อไว้ จะหน่วงปล่าวๆ

ถ้าคอม2ตัว แนะนำ ซื้อ แยกครับ อย่างน้อย เวลาเสียคงไม่เสียพร้อมกัน 2ตัว
          ถ้า ups ตัวเดียว คอม2 เวลาเกิดอะไรขึ้น อาจเสียไปเลยทั้ง 2

อันนี้ แนะนำจากประสบการ์ของผมนะครับ ใครมีไรขัดแย้งก็ไม่ว่ากันครับ ช่วยๆกัน ^^

Comment

อ๋อ อีกนิดนะครับ อ่านๆดูทะแม่งๆ

กรณี มี ups 1ตัว แล้ว ต่อ พ่วง เยอะๆ ประมาณว่า คอม1set พริ้นเตอ+เสกน+โมเด็ม+อื่นๆ

การ โอเวอโหลด ตอนเปิด คงจะไม่มีครับ เพราะ โอเวอโหลด คือการจ่ายไฟเกินพอที่โหลดจะรับได้ จนโหลดพัง

แต่ถ้าต่อพ่วงแบบที่ผมยกตัวอย่าง พ่วงกันมั่วๆ ท่านอาจเปิด ups แล้ว upsตัด ไปเองอัตโนมัติ เปิดไม่ติด

เพราะเกิดอาการ จ่ายไฟไม่พอกับโหลด โหลดเลยไม่ทำงาน ไอ้ที่บอก 220v มันก็จ่ายจากups ก็จิงแต่

ตัว upsเอง จ่ายออกไป ไม่พอครับ เพราะ กระแส ที่จ่ายจาก ups มันมีขีดจำกัด ยกตัวอย่าง

ต่อ หลอดไฟ ที่บ้านท่านเลย นะครับ สัก 30 ดวง พ่วงจาก ปลักไฟอันเดียว แล้วจะเห็นครับว่าไฟที่สว่าง
            มันหรี่ลง ทุกดวง เหล้า 1ลิตร เท่ากัน แต่เท ผ่าน นำแข็ง หลายก้อน ความเข้มข้นก็ต่างกันแล้วครับ -*-

เอิ้อกๆ จังซี้มันต้อง ถอนนนน...........

Comment

Originally posted by nasekas View Post
              .. อุอุ เด็กศรีราชา หรือ พัทยา เนี่ย ^^..

ผมอยู่ขอนแก่นนนนคร๊าบ

Comment

จากของผมนะครับ

ยิ่งต่อเยอะ voltage จะยิ่งดรอปลงไปเรื่อยๆครับ

ถ้าเราเลือกพอดี ตอนไฟดับแรกๆ จะจ่ายได้ ปริ่มๆ ราวๆ 210-200

พอรับได้ในระดับนึง

ส่วนไฟตกเท่าไหร่แล้วตัด เปิดออกมาปรับได้ครับ

แนะนำสำหรับเครื่องที่หมดประกันแล้วนะครับ

พวกนี้พออายุเยอะ เวลาไฟดับมักจะสำรองไม่ทันคือวูบก่อนที่จะตัดต่อกระแส

จากแบตให้เรา ของผมก็เป็นครับ ถอดออกมาปรับนิดหน่อยหายครับอาการนี้

แต่ถ้าแนะนำ ผมว่า APC แหล่มนะครับ แต่ราคาไม่ค่อยจะแหล่มตามตัวเท่าไหร่เลย

Comment

มีครับ ยี่ห้อ Sydome รุ่น star-1000 1000VA/600w
                  เครื่องละ 3,500 บาท สนใจ owen_kub@hotmail.com

Comment

syndrome 1000VA >PF 0.6 ระวังนะครับผม ใช้ Athlon X4 620 + 785TD-v evo + ram 2 GB bus 1333 +HDD 500GB +fan8 cm x2 + จอacer 24" เวลาไฟดับไม่ได้ช่วยอะไรเลย

Comment

Originally posted by FREEDOMX View Post
                      อ๋อ อีกนิดนะครับ อ่านๆดูทะแม่งๆ

กรณี มี ups 1ตัว แล้ว ต่อ พ่วง เยอะๆ ประมาณว่า คอม1set พริ้นเตอ+เสกน+โมเด็ม+อื่นๆ

การ โอเวอโหลด ตอนเปิด คงจะไม่มีครับ เพราะ โอเวอโหลด คือการจ่ายไฟเกินพอที่โหลดจะรับได้ จนโหลดพัง

แต่ถ้าต่อพ่วงแบบที่ผมยกตัวอย่าง พ่วงกันมั่วๆ ท่านอาจเปิด ups แล้ว upsตัด ไปเองอัตโนมัติ เปิดไม่ติด

เพราะเกิดอาการ จ่ายไฟไม่พอกับโหลด โหลดเลยไม่ทำงาน ไอ้ที่บอก 220v มันก็จ่ายจากups ก็จิงแต่

ตัว upsเอง จ่ายออกไป ไม่พอครับ เพราะ กระแส ที่จ่ายจาก ups มันมีขีดจำกัด ยกตัวอย่าง

ต่อ หลอดไฟ ที่บ้านท่านเลย นะครับ สัก 30 ดวง พ่วงจาก ปลักไฟอันเดียว แล้วจะเห็นครับว่าไฟที่สว่าง
                      มันหรี่ลง ทุกดวง เหล้า 1ลิตร เท่ากัน แต่เท ผ่าน นำแข็ง หลายก้อน ความเข้มข้นก็ต่างกันแล้วครับ -*-

เอิ้อกๆ จังซี้มันต้อง ถอนนนน...........
                      overload มันก็ตามตัวอยู่แล้วคับ ว่าโหลดเกิน(อุปกรณ์ไฟฟ้าใช้กระแส เกินกว่าที่ เครื่องจ่ายจะรับได้) แล้วที่ว่ามันพัง ผมไม่แน่ใจว่า UPS มันจะดึงกระแสถ้าแบตก่อน แล้วแบตดึงจากปลั๊กรึเปล่า ถ้าใช้ ก้ไม่ควรใช้โหลดให้เยอะกว่าที่แบตตัวนั้นจะรับได้

Comment

Working...
                      X