Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำยังไงถึงจะสั่งพิมพ์ในระบบแลนได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำยังไงถึงจะสั่งพิมพ์ในระบบแลนได้

เรื่องมีอยู่ว่าที่ทำงานผมมีระบบแลน พอดีเครื่อง พิมพ์ผมเสียผมจะสั่งให้ออกอีกเครื่องจะต้องทำยังไงบ้างครับ

แชร์ เครื่องปริ้นก่อน(แชร์โดยเครื่องที่ต่อ) แล้วก็ไปที่รัน หรือกด รูปวินโดว์+R (ไม่เจอก็อยู่ไกล้ๆ ปุ่ม Ctrl)

จากนั้น ก็ ดู IP เครื่องที่แชร์ แล้วเอามาใส่สงในช่อง Run (เอา IP นะ) มันก็จะเจอ อะไรที่แชร์ไว้ เช่น ไดว์ D

เครื่อง print ถ้าเจอเครื่องก็ ดับเบิลคลิก มันก็จะคอนเนกให้ จากนั้น ก็ ปริ้นได้ ( ตั่งเป็นดีฟ้อร์ ) ก็ไม่เลว

Comment

Originally posted by Frankie View Post
      แชร์ เครื่องปริ้นก่อน(แชร์โดยเครื่องที่ต่อ) แล้วก็ไปที่รัน หรือกด รูปวินโดว์+R (ไม่เจอก็อยู่ไกล้ๆ ปุ่ม Ctrl)

จากนั้น ก็ ดู IP เครื่องที่แชร์ แล้วเอามาใส่สงในช่อง Run (เอา IP นะ) มันก็จะเจอ อะไรที่แชร์ไว้ เช่น ไดว์ D

เครื่อง print ถ้าเจอเครื่องก็ ดับเบิลคลิก มันก็จะคอนเนกให้ จากนั้น ก็ ปริ้นได้ ( ตั่งเป็นดีฟ้อร์ ) ก็ไม่เลว
      ทำแล้วละครับ และตั้งค่าต่างๆที่ควรตั้งแล้วแต่ได้ผลดังรูป

Comment

ต้องรู้ IP ของเครื่องPrinterที่จะสั่ง Print ก่อนครับ เอาชื่อรุ่นด้วยนะครับเช่น HP Laserjet 4050
        IP ไปดุได้จากเครื่องที่สามารถสั่ง Print ได้ คลิกขวาที่ Printer ที่ใช้เลือก Properties --> Port --> Config Port ดู IP
        เเล้ว Add ปริ้นเตอร์ใหม่ด้วย IP นั้น
        หา IP มาก่อนเล้วกันครับ

Comment

ping แล้วเจอมั้ยครับ pint 172.........

ถ้าเจอมันจะขึ้น reply

Comment

ไอ่ 172.... ที่ว่านั่นมีจิงป่าว เข้าเครื่อง หรือ ping ไปหาได้หรือยังครับ

ลองตรวจสอบ ip ใหม่ดู

Comment

สั่งแชร์เครื่องแม่ แล้วไป add เครื่องลูก

Comment

เรื่องมีอยู่ว่าที่ทำงานผมมีระบบแลน พอดีเครื่อง พิมพ์ผมเสียผมจะสั่งให้ออกอีกเครื่องจะต้องทำยังไงบ้างครับ
                อ่านแล้วงง เครื่องพิมพ์ เสียแล้วจะพิมพ์ยังไงอะครับ ถ้าผมเข้าใจก็คือ เครื่องปริ้นเสียแล้วจะปริ้นไงอ่า -*-555+

Comment

Working...
                X