Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาแผ่นboot-SATA(disk) เปลี่ยนเป็น แผ่น CD ได้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาแผ่นboot-SATA(disk) เปลี่ยนเป็น แผ่น CD ได้ยังไงครับ

คือผมอยากถาม2อย่างครับ

1.มีแผ่นบูตSATAที่เป็นแผ่นFloppy disk อยู่แล้วอ่ะครับ แต่บอกตามตรงแผ่นdiskมันหมดรุ่นแล้ว(คอมผมไดฟ์ของแผ่นdiskก็เสีย)เลยอยากให้ช่วยบอกวิธีเอาแผ่นdiskที่ผมมีตอนนี้แปลงไปลงแผ่นCDอ่ะครับ (รองหาในgoogleกับในนี้แล้ว มันมีแต่วิธีสร้างแผ่นwindowsแบบยัดdriver-SATAไปเลยหรือไม่ก็ทำแผ่นCDให้bootเข้าDOSอ่ะครับอ่ะครับ) ช่วยทีครับจะได้ทำไว้ใช้เยอะๆ หรือไม่ก็บอกวิธีสร้างแผ่นboot-SATAจากCDก็ได้ครับ(ไม่ใช่ยัดSATAลงwindows หรือ ทำแผ่นcdแล้วBootเข้าdosนะครับ)

2.เครื่องผม เวลาเสียบflash drive หรือ ใส่cd มันจะเปิดข้างในแผ่นให้เลยอ่ะครับ โดยที่ป็อปอัพให้เลือกเปิดจะขึ้นมาทีหลังอ่ะครับ

มีวิธีไม่ให้มัน ออโต้รัน เปิดข้างในขึ้นมาก่อนไหมครับ แต่ยังอยากให้มีป็อปปัพขึ้นมาอยู่นะครับ

ช่วยทีครับ
    ไม่รู้ใส่ผิดหมวดรึป่าว แต่คิดว่าน่าจะอยู่หมวดนี้ ใครรู้แนะนำทีครับ

- ไม่ได้ครับ XP มันต้องอ่านจาก FDD ไม่ก็ต้องรวมไปในแผ่น

Comment

เวนกำ ...กระจ่างเลยครับ T T
      แล้วใครตอบคำถามข้อ2ผมได้มั้งครับ

Comment

Working...
      X