Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอน OC หน่อยครับ A780GM-A-ULTRA &5000+ BE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอน OC หน่อยครับ A780GM-A-ULTRA &5000+ BE

A780GM-A-ULTRA &5000+ BE

ลองลากดูแล้ว บู๊ตแล้วหน้าจอดับทุกที
    แล้วก็ปรับบัส ไม่ได้ ค้างอยุ่ที่ 200

ปรับตรง NB Frequency หรือยังครับ

มันอยู่ในหน้าที่ปรับตัวคูณอะครับ อย่าลืมปรับตรงนี้ด้วย

ถ้าไม่รู้จะปรับเท่าไหร่ ดูที่ค่าตัวอย่างอะครับ มันคือค่าเดิมของ cpu นั่นเอง มันจะเป็นตัวจางๆสีเทาๆให้ดูอะครับ ปรับเท่าค่าเดิมลองดูก่อน มันจะเท่ากับ 2000 หรือไงเนี่ยแหละ

แต่ถ้าไม่ได้ปรับ มันจะเป็น NB Frequency มันจะเป็น 4X800 อะไรเนี่ยแหละครับ มันจะเข้าไม่ได้

เราเป็นมาแล้ว ลองทำดูนะครับ

ไม่รู้จะเป็นอาการเดียวกะเราปล่าวนะ
    Last edited by choxfighter; 12 May 2009, 13:53:32.

Comment

[QUOTE=torsak;7816278]A780GM-A-ULTRA &5000+ BE

ลองลากดูแล้ว โดยการปรับตัวคูณ แต่บู๊ตแล้วหน้าจอดับทุกที

แล้วก็ปรับบัส ไม่ได้ มันล็อกอยุ่ที่ 200 คงที่

Comment

Originally posted by choxfighter View Post
        ปรับตรง NB Frequency หรือยังครับ

มันอยู่ในหน้าที่ปรับตัวคูณอะครับ อย่าลืมปรับตรงนี้ด้วย

ถ้าไม่รู้จะปรับเท่าไหร่ ดูที่ค่าตัวอย่างอะครับ มันคือค่าเดิมของ cpu นั่นเอง มันจะเป็นตัวจางๆสีเทาๆให้ดูอะครับ ปรับเท่าค่าเดิมลองดูก่อน มันจะเท่ากับ 2000 หรือไงเนี่ยแหละ

แต่ถ้าไม่ได้ปรับ มันจะเป็น NB Frequency มันจะเป็น 4X800 อะไรเนี่ยแหละครับ มันจะเข้าไม่ได้

เราเป็นมาแล้ว ลองทำดูนะครับ

ไม่รู้จะเป็นอาการเดียวกะเราปล่าวนะ
        ครับของคุณครับ จะลองดู

Comment

Originally posted by torsak View Post
          Originally posted by torsak View Post
          ได้ยังครับ

ลองดูสูตรเรานะ แต่เราใช้ nom II 720be + ecs black ultra นะ น่าจะคล้ายๆกัน

เอาแค่ 3.0 ก่อนละกันครบ ไม่รู้ว่า 5000+ มันลากได้ไกลแค่ไหนนะครับ

ในหน้าที่ปรับตัวคูณ นะครับ

1.ปรับไฟไปที่ 1.38 V ก่อนนะ

2.แล้วก็ เลือกตัวคูณ เท่าไหร่ก็แล้วแต่ ที่ได้เท่ากับ 3.0 ไบออสตัวนี้มันจะคิดให้เลยครับ

3 แล้วก็ NB Frequency ดูที่ค่าสีเทาๆ จากๆข้างบน ว่ามันขึ้นเท่าไหร่ ก็ปรับไปเท่านั้นครับ(มันคือค่าเดิมๆ ของ cpu อะครับ)เท่าไหร่ก็แล้วแต่ ปรับไปเท่าค่าเดิมๆของcpuก่อน
          ตอนปรับมันจะเป็นตัวเลขอะครับ มันจะขึ้นให้ก่อนคือ 4X800 หรือไงเนี่ยแหละ แต่ค่านี้จะใช้ไม่ได้ เราก็หาว่า อะไรคูณกับอะไรแล้วได้เท่ากับ ค่าเดิม ของcpu ที่ขึ้นเป็นตัวสีเทาๆให้อะครับ แค่นี้ก็ได้แล้วนะ

บัสไม่ต้องปรับนะ อย่างอื่น auto หมด

ถ้าไม่ได้ ก็รอท่านอื่นต่อไป แฮะๆ

Comment

5000+BE + A780GM-A ธรรมดาผม อัดบัสได้ประมาน 230 มากกว่านี้จอฟ้าเลย ได้ประมาน 3.1 อ่าครับ

ลองดูช่วยลุ้นครับ

Comment

Originally posted by choxfighter View Post
              ได้ยังครับ

ลองดูสูตรเรานะ แต่เราใช้ nom II 720be + ecs black ultra นะ น่าจะคล้ายๆกัน

เอาแค่ 3.0 ก่อนละกันครบ ไม่รู้ว่า 5000+ มันลากได้ไกลแค่ไหนนะครับ

ในหน้าที่ปรับตัวคูณ นะครับ

1.ปรับไฟไปที่ 1.38 V ก่อนนะ

2.แล้วก็ เลือกตัวคูณ เท่าไหร่ก็แล้วแต่ ที่ได้เท่ากับ 3.0 ไบออสตัวนี้มันจะคิดให้เลยครับ

3 แล้วก็ NB Frequency ดูที่ค่าสีเทาๆ จากๆข้างบน ว่ามันขึ้นเท่าไหร่ ก็ปรับไปเท่านั้นครับ(มันคือค่าเดิมๆ ของ cpu อะครับ)เท่าไหร่ก็แล้วแต่ ปรับไปเท่าค่าเดิมๆของcpuก่อน
              ตอนปรับมันจะเป็นตัวเลขอะครับ มันจะขึ้นให้ก่อนคือ 4X800 หรือไงเนี่ยแหละ แต่ค่านี้จะใช้ไม่ได้ เราก็หาว่า อะไรคูณกับอะไรแล้วได้เท่ากับ ค่าเดิม ของcpu ที่ขึ้นเป็นตัวสีเทาๆให้อะครับ แค่นี้ก็ได้แล้วนะ

บัสไม่ต้องปรับนะ อย่างอื่น auto หมด

ถ้าไม่ได้ ก็รอท่านอื่นต่อไป แฮะๆ
              ปรับตามทุกอย่างแล้วก้ไม่ได้ครับ บู๊ตไม่ขึ้น

Comment

ปรับตามทุกอย่างแล้วก้ไม่ได้ครับ บู๊ตไม่ขึ้น

เคลียร์ ไบออสดูงับ ท่านคงไปปรับไฟมันเข้า ผมก็เป็นเหมือนกัน เคลียร์แล้วเด๋วก็หาย

Comment

5000+ ไฟ 1.35 อัด 3 กว่าๆ ก็ได้ครับ คอนฟิค แรมด้วยครับ

Comment

Working...
                  X