Announcement

Collapse
No announcement yet.

##แถลงการ## เรื่องประกันและการต่อประกันของ Acer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ##แถลงการ## เรื่องประกันและการต่อประกันของ Acer

ประกันจากเว็บจะนับจากวันผลิต แต่ประกันซ่อมจากศูนย์จะยึดจากใบเสร็จที่ซื้อเครื่องนะครับ

อย่างของผมซื้อเครื่องวันที่ 12/5/08 ประกันจะหมดที่ปลายเดือน 5 ครับ และต้องเอาใบเสร็จไปยืนยันด้วยนะครับเวลาซ่อม เพราะฉะนั้นเก็บใบเสร็จให้ดีๆ

จิ๊กข้อมูลจากคุณCheetos มาอีกที

1.ต่อประกันอีก 2 ปีเป็น 3 ปีตั้งแต่ซื้อเครื่อง ราคาประมาณ 2500-2900 บาท
    2.หลังจากซื้อเครื่องไม่เกิน 6 เดือน สามารถต่อประกันได้อีก 2 ปี ราคา 4000 บาท
    3.หลังจากซื้อเครื่องไป 6 เดือน แต่ไม่เกิน 2 เดือนหลังหมดประกัน สามารถต่อประกันได้อีก 1 ปี ราคา2000 บาท

ส่วนการต่อประกันก็เอาเครื่องไปที่ศูนย์ Acer ที่ไหนก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ไปที่พันทิปครับ บอกเค้าว่ามาต่อประกัน เค้าก็จะเช็คเครื่องว่าสามารถใช้งานได้ปกติมั้ย ถ้าปกติก็จะต่อประกันให้ครับ ถ้าเครื่องพังก็ต้องซ่อมให้เรียบร้อยก่อนครับ ถึงจะต่อได้ ผมว่าควรเอาไปต่อก่อนหมดประกันครับ เพราะถ้ามีอะไรเสียมันก็ยังอยู่ในประกันเค้าจะซ่อมให้ฟรี แล้วต่อประกันให้ แต่ถ้าคิดว่ายังเหลือเวลาอีกตั้งสองเดือนหลังหมดประกัน หากเครื่องเกิดพังขึ้นมาโดยไม่ได้นัดหมาย ก็ต้องเสียตังค์ซ่อมเองก่อนนะค้าบบบบ เค้าถึงจะต่อให้

**เพิ่มเติม จากผมเอง

ถ้าไดรฟ์ HDDVD พัง ไปซ่อมจะขอเป็นไดรฟ์ DVDRW เฉยๆได้มั้ยครับ

: ไม่ได้ครับ พนักงาน Acer แจ้งว่าถ้าส่งซ่อม จะได้เป็นสเปคเดิมครับ และผมคาดว่าอุปกรณ์อื่นๆเช่นการ์ดจอก็เหมือนกัน

เบอร์โทรโดยศูนย์หลักของ Acer :

02 661 9700

เบอร์โทรเซอร์วิสโดยตรง (ถามเรื่องโน๊ตบุ๊คให้โทรมาเบอร์นี้ครับ) :

02 685 7311

ใครเพิ่งซื้อไม่เกินหกเดือนรีบไปต่อสองปีซะนะครับ เดี๋ยวจะสายไปแบบผม (แอบเซ็ง)

เครื่องของพี่ผม จะเอาไปต่อประกันในวันที่90หลังหมดประกัน(วันสุดท้ายที่สามารถต่อได้)
    ที่ศูนย์Acer พระราม3
    พนักงานบอกว่าถ้าไม่ต่อประกันตอนอยู่ในระยะประกัน ต้องเสียค่าเช็คเครื่อง321บาท และค่าอุปกรณ์ที่เสีย(ถ้ามีอะไรเสียนะ)
    เครื่องที่เอาไป DVDRWเสีย เค้าบอกว่าค่าDVDRW 3000 + vat600 บาท + ประกัน1ปี 2000บาท(ได้แค่1ปี เพราะอยู่นอกเวลาประกันปีแรก)
    ถ้าจะต่อประกัน ต้องเสีย 5921 บาท ไม่ต่อดีกว่า
    ไปถาม DVDRW ที่พันทิพย์ ประมาณ1900บาทเอง

ไม่ว่ายี่ห้ออะไร ก็แนะนำให้ต่อประกันไปเลยครับ

Comment

งี้ถ้าเครื่องผมซื้อตอน มีนา51 ยังต่อประกันทันใช่ไหมครับ

ปล.เครื่องยังปกติดีไม่มีอะไรเสีย ยกเว้นพอร์ท USB บริเวณที่ใส่CD เสียบอะไรก็ไม่ติดแต่ไฟขึ้น(คูลเพดพัดลมหมุน) ลงwin ไดร์เวอร์ใหม่ก็แล้วแก้ไม่หายสะที = = เป็นตั้งกะซื้อแต่ขี้เกียจแบกไปศูนย์

Comment

Originally posted by imoooui View Post
        เครื่องของพี่ผม จะเอาไปต่อประกันในวันที่90หลังหมดประกัน(วันสุดท้ายที่สามารถต่อได้)
        ที่ศูนย์Acer พระราม3
        พนักงานบอกว่าถ้าไม่ต่อประกันตอนอยู่ในระยะประกัน ต้องเสียค่าเช็คเครื่อง321บาท และค่าอุปกรณ์ที่เสีย(ถ้ามีอะไรเสียนะ)
        เครื่องที่เอาไป DVDRWเสีย เค้าบอกว่าค่าDVDRW 3000 + vat600 บาท + ประกัน1ปี 2000บาท(ได้แค่1ปี เพราะอยู่นอกเวลาประกันปีแรก)
        ถ้าจะต่อประกัน ต้องเสีย 5921 บาท ไม่ต่อดีกว่า
        ไปถาม DVDRW ที่พันทิพย์ ประมาณ1900บาทเอง

ไม่ว่ายี่ห้ออะไร ก็แนะนำให้ต่อประกันไปเลยครับ
        ยังมีคนซวยกว่าผมอีกแฮะ ผมแค่ตอนสองปีไม่ทัน คุณล่อซะน่วมเลย (555)

Originally posted by bcyclone View Post
        งี้ถ้าเครื่องผมซื้อตอน มีนา51 ยังต่อประกันทันใช่ไหมครับ

ปล.เครื่องยังปกติดีไม่มีอะไรเสีย ยกเว้นพอร์ท USB บริเวณที่ใส่CD เสียบอะไรก็ไม่ติดแต่ไฟขึ้น(คูลเพดพัดลมหมุน) ลงwin ไดร์เวอร์ใหม่ก็แล้วแก้ไม่หายสะที = = เป็นตั้งกะซื้อแต่ขี้เกียจแบกไปศูนย์
        น่าจะเอาไปเช็คตั้งแต่อยู่ในประกันนะครับ มีเวลาตั้งปีนึง

ส่วนตอนนี้ก็เอาไปต่อเถอะ ภาวนาอย่าให้เค้าเช็คเจอแล้วกัน แต่ถึงเจอ คงหลักร้อยมั้ง?

ถ้าหลักร้อยหรือพันต้นๆ เป็นผมผมยอมเสียค่าซ่อมตรงนี้นะ กับอนาคตเมนบอร์ดพังขึ้นมาน้ำตาเล็ดแน่ๆ

มีนา51 ก็ยังทันนี่ครับ มีเวลาให้ต่อได้ถึงมิถุนา แต่เชื่อเถอะ หาเวลาว่างไปต่อเลยครับ เดี๋ยวเกิดจู่ๆอะไรเดี้ยงเพิ่มมาตอนยังไม่ได้ต่อนี่มีเซ็งแน่ๆ
        Last edited by xexalskyline; 13 May 2009, 04:47:21.

Comment

พนักงานรับเครื่องบอกว่า "ถ้าช่างเช็คแล้วไม่เจออะไรเสียก็โชคดีค่ะ ไม่ต้องเสียค่าDVD ต่อประกันได้เลย"
          ยกเครื่องไปด้านหลัง15นาที กลับมายิ้มๆบอกว่า DVDเสีย (บริษัทก็อยากได้เงินอยู่แล้วล่ะ)
          ค่า DVD 3600บาท งั้นลาล่ะครับ

Comment

เพื่อนเคยเจอ USB เสีย ต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ด ดีว่าอยู่ในประกัน

Comment

ครับผม เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองยกไปร้านดู ไม่ทราบว่าต้องนำอะไรไปบ้างครับ พอดีพวกบิลกับวอยด์ร้านก็ขาดหายหมดแล้ว = = ขอบคุณครับ

Comment

ต้องใช้บิลที่ซื้อนะครับ ตามที่พนักงานแจ้งมา

ถ้าไม่มีบิลเค้าคงไม่ไปนั่งเช็คให้หรอกครับว่าเราซื้อเมื่อไหร่ ยกเว้นว่าเครื่องคุณยังไม่เลย90วันจากประกันในซีเรียล

ส่วนการเช็คประกันเครื่อง กรอกซีเรียลที่นี่ครับ

http://esupport.acer.co.th/eSupport/eReg/warr_chk.jsp

Comment

เครื่องผมหมดประกันเดือน9 งั้นต่อเดือน9ก็ได้ใช่มั้ยครับ แต่ต่อได้1ปี ถูกมั้ยครับ

Comment

ต่อตอนนี้เลยก็ได้ครับถ้าว่าง แ่ต่เลยเดือนสามมาแล้วก็ได้แค่1ปี ที่2พันบาทนะครับ

แนะนำช่วงนี้ถ้าว่างๆส่งไปต่อเลยครับ เผื่อเค้าเจออะไรเสียจะได้ซ่อมไปเลยด้วยเพราะอยู่ในประกัน

Comment

แฟนผมไปต่อมาที่งาน Acer ที่ IT Mall เมื่อหลายเดือนก่อน
                      เครื่องอายุเกือบปีแล้ว แต่ก็ต่อได้อีก 2 ปีนะครับ 2990 บาท

Comment

แบบนั้นคงต้องรอโปรโมชั่นน่ะครับ ต่อกับศูนย์ตามปกติคงไม่สามารถ = =

Comment

สรุปว่าต่อประกันเรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับ (ยินดีด้วยนะครับ เพราะเครื่องแรกที่ผมใช่ก็ต่อได้ปีเดียว ตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ครับ พนักงานขายก็ไม่ถามอะไร มารู้ตัวอีกทีก็สายไปแระ)

แต่ผมสงสัยว่า Drive HDDVD มันก็ดีกว่า DVD-RW อยู่แล้วนี่ครับ ทำไมถึงอยากได้DVD-RWอ่ะครับ

Comment

HDDVD จะเอาไปใช้อะไรล่ะครับพ๊ม เกิดถ้ามันตายนอกประกันผมก็จุกน้า

Comment

Working...
                            X