Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยงับโดนสปายเข้าเครื่อง Spy.gampass

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยงับโดนสปายเข้าเครื่อง Spy.gampass

Trojan spy.gampass

โดนเข้าไป จี๊ดเลยครับ ไม่รู้โดนมาได้ยังไง BD2009 ก็เอาไม่อยู่ trojan remover กับ Spyware Doctor ตรวจเจอ ลบไปแล้ว แต่แม่งมาใหม่ทุกรอบเลยง๊าบบบบบ(อัปเดทล่าสุดทุกโปรแกรมแล้วคับ) ใครรู้จักไอ้ตัวนี้มั่งไหมครับ พอจะบอกวิธีกำจัดมันแบบหายไปเลยได้มั่งครับ

ปล. ลงวินโดวใหม่ มันยังตามมาหลอกหลอนผมเลยค๊าบบบ T___T
    ปล.2 ผมง่วนกับมันมา 2 วันกว่าๆ จะ 3 วันแล้วครับ งานการไม่ขยับเลยครับ สิ้นเดือนนี้ต้องส่งงานแล้วด้วยสิเนี่ย แง๊ๆๆๆ

ลงอูบันตูในไดร์ C

แล้วเ้ข้าไปดูใดร์อื่นๆ ที่ไม่ไช่ C

ลบไฟล์ที่ไม่เคยเห็น , ชื่อแปลกๆ ให้หมด

ทุกโฟลเดอร์ด้วย

แล้วล้างลงวินใหม่

Comment

คือก็หาๆ ลบตามที่อยู่ที่โปรแกรมสปายแวร์มันบอกลบไปแล้ว เหมือนกันนะ แต่ก็ไม่มี ไอ้ไฟล์แปลกๆ นี่มันสร้างในหน้าแรกของทุกไดร์เลยครับ

ตอนนี้ยังคงเฝ้าระวัง (ที่เปิดคอมเล่นได้ปรกตินี่ ยังไม่ได้วางใจได้ 100%เลยนะครับ ) ระดับความน่าเป็นห่วง ยกให้ระดับ 5 แล้วงับ

ตอนนี้มีอยู่จุดหนึ่งที่น่าสงสัยว่า โปรแกรมมันยังลบไม่หมด ก็ตรงที่ โฟฟลเดอร์ออปชั่น ที่ให้เราติ๊กโชว์ทุกอย่างที่ไฮด์เดนเอาไว้ ติ๊กทีไรพอตอบตกลง แล้วพอกลับเข้าไปในโฟลเดอร์ออปชั่น มันก็กลับสภาพเป็นไม่ต้องโชว์ของที่ไฮด์เดนเหมือนเดิมเลย

เลยยังค้างๆ คา เพราะมันลามไปติดกะโน็ตบุคด้วย-*- ชิทหายเลยครับ

Comment

- วินโดวส์มีโฟลเดอร์แอบอีกเยอะแยะ ถึงแม้จะ show hidden ก็ตามที

( ปิด windows update มันยังอัฟเดทเองเลย ประสาอะไร )

- โปรแกรมที่คุ้นๆ หน้า เปลี่ยนชื่อแค่ตัวเดียวก็เป็นสปายแวร์ใด้แล้ว เช่น service.exe ( ปกติ services.exe )

- ถ้าแน่ใจว่าจำ process ของทุกตัวใด้แม่นยำ ลองไช้ process XP คู่กับ Hijackthis

ผมทำแบบนี้ เพราะมันส่งผลเสียหายกับรีจิสทรีน้อยที่สุด

ถ้าไม่สะดวก ลอง avast

Comment

ขณะนี้เป็นคืนที่ผมไม่ได้นอนหลับเป็นคืนที่ 3 !! เย้ยยย

ผมลองใช้ avast และ เริ่มติดใจกับการแสกนก่อนเข้า windows มันแล้วครับ จัดการได้อยู่หมัดจิงๆ ปัญหาเรื่อง hidden ก็กลับมาเป็นปรกติ

แม้เมื่อก่อนจะเคยลองใช้ avast แต่ก็เลิกใช้ไป เพราะ

1.งง กับระบบมัน ไม่เข้าใจว่า 2 ไอคอนที่มุมขวาล่างของหน้าจอ เอาไว้ทำอะไรบ้าง
          2.หน้าตามันเหมือนวินแอม(หรือป่าวหว่า แต่มันเหมือนพวกโปรแกรมเล่นเพลงจิงๆ นะ)
          3.รำคาญที่มันแจ้ง อะไรบ่อยๆ ถึงบ่อยเกินไปจนหน้ารำคาญมากกกก (จนต้องหันมาเล่น BD และก็ใช้ยาวๆ จนมาถึงวันนี้แหละ ที่ไม่ได้ใช้แว้ว)

และที่สำคัญที่สุด รำคาญเสียงมันค๊าบบบบบ (ไม่น่าใช่ปัญหาใหญ่ เพราะมันก็ปิดได้ แต่ร้องมาทีนี่เจี๊ยกเลยครับ)

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำมากๆ นะครับคุณXsoeIIsJ

Comment

ลืม

avast มันเก่งเรื่องเจื๋อนเฉพาะหน้าเท่านั้น

เวลาไช้งานทั่วไป ไม่ค่อยใด้เรื่อง + กินเครื่อง

ถ้ามั่นใจว่าปกติแล้ว ลบออก หาร่มแดง หรือ caspersky ไช้ดีกว่าครับ

Comment

Working...
            X