overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากเล่นกล้องDSLR Canon 500D ดีไหมครับ แล้วบอดีแยกคืออะไรหรอครับ? เทพช่วยที^^"

OverclockZone Member hookee's Avatar

Red face อยากเล่นกล้องDSLR Canon 500D ดีไหมครับ แล้วบอดีแยกคืออะไรหรอครับ? เทพช่วยที^^"

อยากหัดเล่นอะครับ งบ30K UP อยากหากล้องถ่ายเล่นสวยๆๆซักตัวลูกเล่นรุ่นนี้ดีไหมครับ
    เห็นคนที่มาแนะนำว่าเงินพอดีรุ่นนี้ รบกวนผู้รู้ทีนะครับเทพๆ

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

บอดี้แยก คงจะหมายถึง ราคาตัวกล้องอย่างเดียว ไม่รวมเลนส์คิต อ่ะครับ

OverclockZone Member hookee's Avatar

อ่าครับขอบคุงครับ

tonzakung's Avatar

ถ้าเอามาถ่ายเล่นๆ แนะนำ 450d kit 18-55is + 55-200 is + 50f1.8

OverclockZone Member zeza2499's Avatar

ตามข้างบนเลยครับ

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

คือทำความเข้าใจก่อนนะครับ ผมก็เล็งๆไว้ กล้องเนี๊ย ท่านมีงบ 30เค ก็จิง อาจได้ 500D+เลนkit 18-55is

ปัญหามีอยู่ว่า เจ้าเลน 18-55 ที่ว่าเนี๊ย มันถ่ายพอได้แค่ระดับ 1 ซึ่ง เอาเป็นว่ามันไม่พอยาไส้

ฉนั้น ท่านจำเป็นต้องมีเลน คมๆ อีกนอ้ยๆ 1ตัว ซึ่ง พวกแคนนอนเนี๊ย เลนที่จะซื้อเป็นตัวแรกให้ถ่ายได้คุ้มๆ น่าจะเป็น 18-200 ซึ่งราคามัน ประมาณ 18เค นี่แหละครับปัญหาที่ว่า เกือบๆ50เคไปแล้ว

ส่วนถ้าเล่นนิค ก็น่าจะเป็นเลน 18-105VR ประมาณ11000 ถ้าเล่น D90 ก็ตกชุดราวๆ 45000 พร้อมลุย

มันไม่จบอะสิ อิอิ เวลาซื้อมาแล้ว ตัวกล้องถูกเป็นขี้เลย หากเทียบกับแอสเซสซอรี่ ที่ตามมา - -

ผิดพลาดขออภัยนะครับ มือใหม่เหมือนกัน อยากช่วยออกความคิด

เอาเป็น ท่าน จับ 500D+kit มาก่อนก็ได้ ถ่ายเล่นๆสนุกๆ ก่อน เดียวกิเลศ เรื่องเลน มันตามมาทีหลังค่อยว่ากันอีกที หาเงินมาซื้อ

แต่ถ้าจะเอาพร้อมรบ ก็อย่างที่ เร็ปบนๆ บอก เขาจิงแนะนำรุ่น 450 +เลน ครบๆไปด้วยเลยไงครับ ไอนั่นอะจบแน่ในระดับ1 ชุดนั้น แต่อาจจะเกินงบอยู่ดี

pwt's Avatar

อยากเล่น Canon ก็ตามท่าน tonzakung เลยครับ

กล้อง 2รุ่นนี้ ต่างกันไม่มากหรอก อย่าไปใส่ใจ สุดท้ายก็คนหลังเลนส์อยู่ดี

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

ดีครับอะไรก็ดีหมดแหละครับผม *-*

เรื่องเลนส์คมๆนั้นอย่าไปใส่ใจมากเลยครับเราไม่ได้เอาไปทำเป็นอาชีพที่ต้องใช้ความคม กริป เราเพียงถ่ายกันสนุกๆแชร์ภาพต่างๆสวยๆประทับใจ ให้เพื่อนได้ดูก็พอใจแล้ว

นักข่าวบางคนใช้เลนส์คิทถ่ายจนได้ตังมากมายกว่าราคากล้องไม่รู้กี่เท่าๆก็มีครับ
    คิทตัว 18-55IS ไม่ธรรมดานะครับ ใช่ย่อยที่ไหน ไม่เห็นมีใครกล้าปล่อยสักคน

จริงๆแล้วAcc มันก็แพงกว่ากล้องกันเหือบหมดนั้นแหละครับ เหอะๆ- -

30Kจริงๆแล้วมันได้แค่กล้องกับเลนศ์คิทด้วยซ้ำนะครับ เพราะมือใหม่อย่างเราอะไรหลายๆอย่างไม่มีเราก้ต้องซื้อเพิ่มอยู่ดี ขาตั้ง 3พันกว่าfilter ต่างๆอีก แบตเสริม เมม อีก อูยเยอะ หรือจะเอาของพวกนี้ไว้ทีหลังก็ตามน้าท่าน ข้างบนเลยครับ ^^

อ่อ น้า mr_tony 18-105VR เป็นคิทของ D90 นะครับ 18-200IS ก็คิทสุดแพงของ 50D นะครับเหอะๆ

OverclockZone Member

เลนส์ kit ก็ใช่ย่อยนะคับ ใช้ครอบคลุมได้ระดับนึง + มีกันสั่นด้วย

อยากให้เอามาลองใช้ดูก่อนว่าเราชอบถ่ายแนวไหนอ่ะ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ถ้าพูดถึง Canon EOS 450D

เลนส์ 18-55is + 55-250is + 50 f1.8

นี่ก็ได้เกือบครบทุกช่วงแล้ว

แต่ลองมอง แฟลชซักตัวไหมครับ

ตัด 55-250is + 50 f1.8 ออกไป

แล้วมาถอย 430EX II แทน

อันนี้มีไว้ถ่ายได้ทุกสภาวะแสงครับ ^^

rAt's Avatar
    Lampang, Thailand

50 f1.8 ผมว่าน่าจะตัดไปก่อนก็ได้นะครับ เพราะสำหรับคนหัดเล่นอาจจะไม่จำเป็นเท่าไหร่

เอาเงินส่วนที่เหลือไปซื้อพวกอุปกรณ์อื่นๆ ดีกว่า เช่น Filter ขาตั้ง หรือถ้างบถึงก็จับแฟลชมาเลยก็ได้ครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

---ไม่ใช่เทพฯ เป็นคนธรรมดา แต่ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยละกัน---

500D ดีไหม ตอบว่า ดี แล้วตัวอื่นๆดีไหม ตอบได้เต็มปากว่า ตัวไหนๆก็ดีทั้งนั้นแหล่ะครับ

ลังเล มือใหม่ ถ้าไม่รู้จะถ่ายไรดี

ลองศึกษาดูครับว่าจะถ่ายอะไร ต้องใช้อุปกรณ์ไรบ้าง

ตย.

จะถ่ายมาโคร เน้นมาโครมาเป็น อันที่จริง เลนส์อะไรก็มาโครได้ทั้งนั้นแหล่ะ!

แต่ถ้าพูดโดยทั่วๆไป ก็ต้องซื้อเลนส์มาโครมา ซึ่งก็อาจจะเป็น บอดี้ + มาโคร

หรือ

จะถ่ายนก นกอยู่ใกลๆ ก็ต้องใช้ Tele หรือ ถ้าจะถ่ายแค่นกในกรง ใช้เลนส์ช่วง Normal ก็ได้!

ถ้ายังตัดสินใจไม่ถูก เลนส์ Kit ตัวเดียวไปนั่นแหล่ะ

ถ่ายไปเรื่อยๆ หาอะไรที่ตัวเองชอบจริงๆจังๆ

ชอบถ่ายแบบไหน แนวไหน ยังไง?

Mind Set ต่างกัน การเลือกใช้ อุปกรณ์ก็ต้องต่างกันออกไปครับผม

ส่วนอุปกรณ์เสริม แฟลช ฟิลเตอร์ต่างๆ ขาตั้ง Reflex อุปกรณ์ นานาจิตตัง เดี๋ยวมันก็มาเองแหล่ะ ตามความต้องการ ที่จะสนองความคิดสร้างสรรค์ของเราออกมา

ถ้าไม่จำเป็นอย่าซื้อเพราะเห็นเขามี หรือ อยากได้ แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็ซื้อๆไปเถอะ

ลองมองตัวเลือกอื่นอย่าง

D90 + 18-55 VR หรือ รุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นดูครับ

ลองหาข้อมูลดู หาไม่ยากหรอก

เอาให้ดี ไปลองด้วยตัวเองน่ะ ว่าชอบไหม???

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Quote Originally Posted by mr_tony View Post

ส่วนถ้าเล่นนิค ก็น่าจะเป็นเลน 18-105VR ประมาณ11000 ถ้าเล่น D90 ก็ตกชุดราวๆ 45000 พร้อมลุย

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    อ่อ น้า mr_tony 18-105VR เป็นคิทของ D90 นะครับ 18-200IS ก็คิทสุดแพงของ 50D นะครับเหอะๆ

ผมก็หมายถึง D90 นี่ครับ - -

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

กล้องอ่าดี แน่นอน

แต่ตัวเราดีพอสำหรับกล้องยัง

500D ทำได้เกินตัวมันเองแน่นอนครับ ซื้อเลยเชื่อผม อย่าคิดไรมาก

OverclockZone Member Mr_Ton's Avatar

เน้นคนหลังกล้องครับ อุปกรณ์ดีแน่นอน...แจ่มๆ

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

เอาแบบนี้ดีกว่าครับbody Canon EOS 450D + siama17-70
    แต่แบบนี้จะครับช่วงกว่า body Canon EOS 450D +sigma18-200 f 3.5-6.3+ cannon 50 f 1.8

ทั้งสองชุดราคา สามหมื่นนิดๆ แต่ถ้าเป็นผม เล่นชุดสอง อย่าดูถูกเลนบ้านๆ มันให้อะไรมากกว่าที่คิดจริงๆครับ

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

Canon EOS 450D

เลนส์ 18-55is + 55-250is + 50 f1.8 ไม่แนะนำเลยครับชุดนี้ ซื้อมา แถม f ไหลโครตๆ เสียความรู้สึกป่าวๆ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

Quote Originally Posted by jackkfc012 View Post
    Canon EOS 450D

เลนส์ 18-55is + 55-250is + 50 f1.8 ไม่แนะนำเลยครับชุดนี้ ซื้อมา แถม f ไหลโครตๆ เสียความรู้สึกป่าวๆ
    f ไหลหมายความว่ายังไงหลอครับ ผมมือใหม่ ไม่เข้าใจ - -

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

แนะนำซื้อ 40D หรือ 50D เนื่องจากถ้าเกิดคุณใช้แล้วติดลม

คุณหลงไหลกับกล้องเข้าแล้ว 450D ไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ลองอ่านนี่ดูครับ

ขำๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks