overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: (ขอคำชี้แนะ)แยกไม่ออก DSLR น้องเล็ก กับ พี่ใหญ่ 500D/50D D5000/D90

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Default (ขอคำชี้แนะ)แยกไม่ออก DSLR น้องเล็ก กับ พี่ใหญ่ 500D/50D D5000/D90

สอบถามเป็นความรู้เพิ่มเติม หลังจากได้ศึกษาทีละเล็กละน้อย ซื้อหรือไม่ซื้อดี แต่คิดว่ารู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม ไม่ถามคงไม่รู้ วานชี้แนะครับ

ก่อนเคยเข้าใจว่า กล้องรุ่นเล็กคุณภาพกับความสามารถ มันไม่เท่ารุ่นใหญ่ๆ จากที่ดูจากสเป็คเป็นเกณ ยกตัวอย่างนะครับ 450D กับ 50D แรกเริ่มเดิมที ผมเข้าใจว่า

450D แค่ 12.2 million แต่ 50D 15.1 million

450D มัน Digic 3 แต่ 50D พี่เขาใช้ Digic 4

ผมเลยสรุปกับตัวเองว่าอ่อ ความละเอียดมากกว่า กับชิฟที่ยอมเยี่ยมกว่า ส่วนอื่นๆข้ามไปก่อนนะครับ เอาหลักๆ เลยทำให้รุ่นพี่ๆ แพง

หลังจากนั้น 500D ออกมา เทียบสเป็ค เรียกได้ว่าแทบจะเป๊ะๆ 15.1 เหมือนกัน Digic 4 ก็เหมือนกัน ถ้าเป็นนิค ก็เหมือนกันเลยคือ D5000 กับ D90 12.3 ล้าน เซนเซอร์ก็ตัวเดียวกัน(ผิดพลาดขออภัย แต่ หนอน 500 กะ 50 เหมือนกันแน่ๆ) เลยทำให้สงัสยอยู่ในใจ โดยหาคำตอบไม่ได้สักทีมานาน

เข้าเรื่องเลยนะครับ ขอแบบตอบอย่าได้เกรงใจค่ายไหน พาดพิงได้เต็มที่ถ้าต้องการ และท่านที่ใช้ค่ายนั้นๆอยู่ ขออย่าได้จี๊ดขึ้นมาเลยนะครับ แบบว่าอยากได้เป็นความรู้ แต่ถ้าไม่มีอะไรก็แล้วไปพูดดักไว้ก่อน

ก็ในเมื่อ มือใหม่อย่างผม เทียบจากสเป็คแล้ว มันแทบจะไม่ต่าง อะไรครับ..... อะไรที่มันทำให้ 500D กับ 50D แตกต่าง เนื่องจากมองจากสเป็คไม่ออก กึ๋น และเก๋า ของ 50D มันอยู่ตรงไหน อยากให้ลองอธิบายมาสักนี๊ดก็ยังดี อะไรที่มันทำได้แต่ น้องเล็ก 500D ทำไม่ได้ ในการใช้งานจิงๆ ที่มันเป็นเหตผลว่ามันถึงจัดอยู่ในกลุ่มบนกลุมมืออาชีพ อย่างแท้จิง

เซนเซอร์เท่ากัน ตัวเดียวกัน ความละเอียดเท่ากัน ถ่ายภาพออกมาแล้ว ไม่เหมือนกันหรือ 50D จะให้ภาพที่เราอยากให้เป็นมากกว่า 500D ยังงั้นหรือไงครับ 50Dจะสามาถปรับเปลี่ยนค่าต่างๆได้ละเอียดได้มากกว่า 500D หรือเปล่า อะไรแบบนี้ที่ผมสงสัย ซึ่งมันอาจจะอยู่นอกเหนือจากสเป็คอย่างที่เด็กหัดใหม่เกินจะรับรู้ได้ ผมไม่ขอนับพวกออฟชั่นเสริมต่างๆนะครับไม่เอามาเทียบเช่นถ่ายวีดีโอ จอละเอียดกว่าใหญ่กว่า จอหมุ่นได้ (สมมุติ)แบบนี้มานับนะครับ เอาแค่การถ่ายภาพและภาพที่ได้จากกล้อง มันต้องให้ผู้ที่ใช้งานจิงๆเท่านั้นที่จะมาบอกได้ว่าเพราะอะไร โดยที่ถ้ากล้อง 2ตัวนี้ อยู่ในมือเซียนที่จะถ่ายภาพคนเดียวกัน 50D มันทำดี มันเทพ กว่า 500D ตรงไหน

ขออภัยที่เปรียบเทียบกันหนอน แฉกเช่นเดียกกับ นิค D5000 กับ D90 ถ้าท่านถือกล้องพวกนี้ไป2ตัว ละก็ ท่านต้องถ่าย D90 ออกมาได้ดีกว่า 5000 แน่ๆ เพราะอะไร

นี่ละครับที่สงสัยเห็ฯบางท่านบอก ซื้อ500D ไปเล่น 40D ไม่ดีกว่าหรือ อ่าวนั้นไง พี่ใหญ่ ต้องให้อะไรได้มากกว่า 500D แน่ๆ นอกเหนือจากสเป็คพื้่นๆที่กล่่าวมา

สุดท้าย จากการสังเกตของผมคนเดียว (อันนี้แหละที่กัวจะประเด็นร้อน) หลายๆคนเริ่มเล่นกล้องใหม่ๆ มักจะเริ่มต้นด้วย หนอน Cannon เพราะอะไรเพราะผมว่า มือใหม่จะมองอะไรถ้าไม่ใช่สเป็ค แคนนอนให้สเป็คที่มากว่า นิค เลยเป็นที่น่าสนใจบวกกับ ชื่อแคนนอนและ 0 บริการ ที่ได้ยินมายาวนานเลยทำให้มือใหม่ทั้งหลายที่ผมพูดถึง ตัดสินใจเล่นแคนนอนกัน

แต่ ประเด็นคือ เมือมือใหม่เล่านั้น ได้ร่ำเรียนวิชาอาคมแก่กล้าแล้ว ได้สักเพลา หลายคนเลยทีเดียวที่ ย้ายค่าย ย้ายอาจารย์ มาซบสำนัก นิค และแก่ตายกับนิคไปเลยก็มี เลยเป็นที่สงสัยแก่ผมยิ่งนักว่า
    นิคมันให้อะไรได้มากกว่าแคนนอนยังงั้นหรือ ทั้งๆที่สเป็ค ต่ำกว่า(มองผิวเผิน) ทำไมถึงได้จบที่มัน คำตอบจะเป็ฯอะไรไปไม่ได้ คงเป้นแบบเดียวกับข้างบนที่ถาม ความเด่นของสี เสียงของชัดเตอร์ ที่พอจะทราบ แต่ลายละเอียดลึกซึ้งจิงๆแล้วคืออะไร ถ่ายภาพคมงั้นรึ เลนแจ่มกว่าใช่ไหม หรือจะเป็นถ่ายภาพแล้วได้อารมณ์ของภาพ มากกว่าหนอน ถ้าพอจะเม้นให้ได้ก็ขอเป็นเกร็ดความรู้ครับ สำหรับคนที่เกิดอาการ เิร่มที่หนอน จบที่นิค แบบที่ผมกล่าว

ดูจากคำถามผมคงไม่ได้แรงเท่าไหร่ ผมคงคิดไปเอง 55+ ว่าจะตีกัน ไม่เป็นไรพูดเพื่อๆไว้ แต่เชื่อว่าคำถามของผมนี้ยังมีอีกหลายท่าน ที่สงสัยและมึนงงเหมือนผม รบกวนถ้าท่านไหนว่างๆรบกวนช่วยตอบยกตัวอย่างให้เห็นภาพ จักเป็นพระคุณยิ่ง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member momokiko's Avatar

คุณภาพตามราคา * * เทคโนโลยีอาจเท่ากันแต่ต่างที่ตัววัสดุ ความคงทน
    ผมก็มือใหม่สุดๆ เพิ่งซื้อ D60 มา ใจจริงๆเล็ง Canon อย่างเดียวเลย เกิดเปลี่ยนใจกระทันหัน
    คนขายก็เชียร์ Canon โคตรๆ เค้าบอกศูนย์นิคถึงอยู่ในประกัน ถ้าเกิดปัญหาอะไร ไปเข้าศูนย์ยังไงก็ต้องควักตัง (จริงไหมอ่า-.-)

ความจริงคนใช้ 2 ค่ายก็พอๆ กันแหละมั้ง แต่ทำไม Nikon ถึงได้แพงกว่าอ่า มีนัยสำคัญอะไรหรือเปล่า...
    Last edited by momokiko; 13 May 2009 at 13:05:58.

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

อิอิ หนอนน้อย 450d มาหาความรู้ด้วยคน ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ผู้ซื้อที่ได้ไปจับกล้องตัวเป็นๆ ของแต่ละรุ่น พอใจกับกล้องตัวไหนมากกว่ากัน ระหว่าง 500d กับ 40d ยังมีอีกเยอะแยะหลายคน ที่อยากจะจับ 40d มากกว่า เพราะบอดี้ที่ใหญ่ แข็งแรง และคุณสมบัติพิเศษบางอย่างของ 40d
    ผิดพลาดประกาศไดต้องขออภัย แชร์ความเห็นกันน๊ะครับ

OverclockZone Member Baby_Dragon's Avatar
    The Customs Department

เหมือนเวลามือใหม่ซื้อคอม

บางร้านจัด Spec หน้าร้าน

CPU 2.6Mhz Ram 2GB ราคาถูกแสนถูก

กับ

เราจัดเอง CPU 2.6Mhz Ram 2GB ราคาแพงกว่า แต่แรงมากมาย

ก็เหมือนกับมือใหม่ซื้อกล้่องที่จะคิดแบบนี้เช่นกัน

ทำไมต้องมองที่ Px สูงๆเป็นหลัก

ของจะดีไม่ได้อยู่แค่ Spec เด่นๆภายนอก

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

เอาเป้นอย่างๆ

ถามว่ากล้อง ที่sensor เหมือนกันถ่ายภาพแล้วภาพที่ได้เหมือนกันไหม
    เหมือนกันมากแทบจะแยกไม่ออกสิ่งที่แตกต่างคือตัวซอฟท์แวร์ ในกล้องเองซึ่งจะค่อนข้างแตกต่างกัน ที่ให้ภาพที่ได้แตกต่างกันไปด้วย แต่ก็จะคล้ายๆกันในcencor ตัวเดียวกัน

แล้ว 50D กับ 500D ต่างกันอย่างไร ทั้งๆที่ถอดแบบกันมา
    อันนี้ผมก็ตอบว่าที่bodyครับ bodyที่แข็งแรงกว่า ใหญ่กว่าการจับถือที่ดีกว่า ปุ่มควบคุมที่ครบคลันกว่า
    ความเร็วในการใช้งาน ครับ
    ไม่ใช่แค่ หนอนนะครับ นิกร แป้น โอลี่ อะไรก็เหมือนกันหมดครับ สำหรับในข้อนี้

สำหรับที่บอกว่า สเปคหล้องต่างกันมาก เอาอะไรวัดหรอครับ ความละเอียดงั้นหรอ
    คุณภาพของภาพที่ได้หรืออะไร ข้อนี้ผมก็ตอบแทนคนอื่นๆไม่ได้ว่า ทำไมค่ายนี้ดีกว่าค่ายนู้น
    พอใจใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะครับไม่ผิดหลอก บางคนอาจจะเปลี่ยนค่าย เพราะเหตุบางอย่างซึ่งแตกต่างกันออกไป
    อยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ ว่าอยากจะใช้อะไรหรือไม่ใช้อะไรเรื่องภาพมันไม่แตกต่างกันมากหลอกยุค digital ปรับแต่งกันได้ไม่ผิด- -

ส่วนสำหรับมือใหม่เลือกอะไรดี ข้อนี้คุณตอบตัวคุณเองดีกว่าครับ ไปลองตัวที่สงสัยทั้งหมดที่ร้าน ถ่ายให้พอใจดูให้พอใจ ตัวไหน ที่คุณว่ามันมันOKสำหรับคุณคุณก็เลือกตัวนั้นแหละ

ไมใช่ทำตามคำแนะนำแล้วมานั่งเสียใจภายหลังที่ไม่เลือกนู่นนี่ เลือกตามใจตัวเองครับดีที่สุดครับ

ข้อให้สนุกกับกล้องใหม่ครับ ^^

pwt's Avatar

ขอตอบคุณโทนี่ ทีละประเด็นละกัน

++ ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เล่นมันทั้ง 2ยี่ห้อน่ะ เลยไม่ทราบถึงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ++

2ตัวนี้ ในมุมมองของผม ความต่างไม่ได้อยู่ที่ spec แล้วล่ะครับ แต่เป็นเรื่องของการนำไปใช้งานจริง

500D ที่ทั้งตัวเป็นพลาสติก บอบบาง เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป ไม่เน้นการเผชิญภัยสมบุกสมบัน ส่วน 50D นั้น ประกอบร่างมาด้วย แมกนีเซียนอัลลอยด์ และโครงสร้างสแตนเลสที่แข็งแรง สามารถเป็นเกราะป้องกันอุปกรณ์ทำมาหากินของท่านได้เลยทีเดียว อีกทั้งยังได้ซีลจุดเชื่อมต่อต่างๆให้สามารถกันน้ำ กันฝุ่นได้ในระดับหนึ่ง นอกจากนั้น ด้วยความใหญ่กว่า ของบอดี้ ทำให้ 50D ยังสามารถใช้งานและควบคุมกล้องได้อย่างมีความคล่องตัวกว่า ทั้งการจับที่ถนัดมือ และปุ่มควบคุมต่างๆที่มากกว่า 500D

และอีกอย่างที่ยังทำให้ 50D ยังราคาสูงกว่า 500D คือการออกตัวมาก่อน ทำให้ทางแคนนอนคิด+ราคาให้คุ้มทุนกับทุนการวิจัยรุ่นใหม่ เมื่อสมัยพัฒนา 50D จึงทำให้ 50D มีการกำหนดราคาแบบเพิ่มค่าวิจัยพัฒนาลงไปด้วย มากกว่า 500D ในปัจจุบัน

OverclockZone Member janus's Avatar
    ,, Somewhere in Thailand ,,

,, spec ของกล้อง ไม่ใช่แค่ความละเอียด หรือ software ครับ ,,
    ,, ถ้างั้น รถ 2000 cc เกียร์ออโต้ 5 speed ก็ต้องราคาเท่ากัน ได้สมรรถนะเท่ากัน ทุกรุ่น ทุกยี่ห้องั้นเหรอครับ ,,

,, วัสดุ ความทนทาน อายุการใช้งานของกลไก ความเร็วในการถ่าย อ่านเขียนข้อมูล ,,
    ,, motor ระบบวัดแสง การเชื่อมต่อกับอุปกรร์ภายนอก ระบบแสดงผล ระบบช่วยเหลือต่างๆ ,,
    ,, พวกนี้คืออะไรหล่ะครับ ,,

,, ไม่ใช่ว่าสิ่งที่คุณไม่ได้ใช้มัน ไม่ได้สนใจมัน หรือไม่นำมันมาพิจารณาประกอบการซื้อ ,,
    ,, ซึ่งคุณถือว่าเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นของคุณ จะเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นสำหรับคนอื่นนะครับ ,,
    ,, บางอย่างคุณไม่ได้ใช้ คนอื่นเค้าใช้ ถ้าจะมีกล้องที่ความละเอียดเท่ากันแต่แพงกว่าเพราะเพิ่ม option พวกนี้ ,,

,, ...... มันจะแปลกตรงไหนครับ ??? ....... ,,
    ,, ถ้าเงินที่จ่ายไป ไม่ได้จ่ายเพื่อความละเอียด ,,

,, รถ model เดียวกันยังมีรุ่นนั้น รุ่นนี้ เพิ่มเบาะหนังมั่ง sensor ถอยมั่ง ชุดแต่งมั่ง ,,
    ,, แล้วขายคนละราคายังทำได้เลยครับ ,,

,, ส่วนเรื่องค่าย ผมไม่ทราบครับ สำหรับผมเอาตัวผมว่าครับ ชอบก็เลือก ,,
    ,, ถ้าชอบแล้วนะครับ จะด้อยกว่าคนอื่น เราก้ยังใช้ได้ครับ เพราะเราชอบ ,,

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

Quote Originally Posted by momokiko View Post
    คุณภาพตามราคา * * เทคโนโลยีอาจเท่ากันแต่ต่างที่ตัววัสดุ ความคงทน
    ผมก็มือใหม่สุดๆ เพิ่งซื้อ D60 มา ใจจริงๆเล็ง Canon อย่างเดียวเลย เกิดเปลี่ยนใจกระทันหัน
    คนขายก็เชียร์ Canon โคตรๆ เค้าบอกศูนย์นิคถึงอยู่ในประกัน ถ้าเกิดปัญหาอะไร ไปเข้าศูนย์ยังไงก็ต้องควักตัง (จริงไหมอ่า-.-)

ความจริงคนใช้ 2 ค่ายก็พอๆ กันแหละมั้ง แต่ทำไม Nikon ถึงได้แพงกว่าอ่า มีนัยสำคัญอะไรหรือเปล่า...
    ขอบคุณครับ.ค

Quote Originally Posted by glomyoo View Post
    อิอิ หนอนน้อย 450d มาหาความรู้ด้วยคน ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ผู้ซื้อที่ได้ไปจับกล้องตัวเป็นๆ ของแต่ละรุ่น พอใจกับกล้องตัวไหนมากกว่ากัน [ระหว่าง 500d กับ 40d ยังมีอีกเยอะแยะหลายคน ที่อยากจะจับ 40d มากกว่า เพราะบอดี้ที่ใหญ่ แข็งแรง และคุณสมบัติพิเศษบางอย่างของ 40d
    ผิดพลาดประกาศไดต้องขออภัย แชร์ความเห็นกันน๊ะครับ
    ขอบคุณครับผม

Quote Originally Posted by Baby_Dragon View Post
    เหมือนเวลามือใหม่ซื้อคอม

บางร้านจัด Spec หน้าร้าน

CPU 2.6Mhz Ram 2GB ราคาถูกแสนถูก

กับ

เราจัดเอง CPU 2.6Mhz Ram 2GB ราคาแพงกว่า แต่แรงมากมาย

ก็เหมือนกับมือใหม่ซื้อกล้่องที่จะคิดแบบนี้เช่นกัน

ทำไมต้องมองที่ Px สูงๆเป็นหลัก

ของจะดีไม่ได้อยู่แค่ Spec เด่นๆภายนอก

เริ่มเห็นทางสว่างมากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    เอาเป้นอย่างๆ

ถามว่ากล้อง ที่sensor เหมือนกันถ่ายภาพแล้วภาพที่ได้เหมือนกันไหม
    เหมือนกันมากแทบจะแยกไม่ออกสิ่งที่แตกต่างคือตัวซอฟท์แวร์ ในกล้องเองซึ่งจะค่อนข้างแตกต่างกัน ที่ให้ภาพที่ได้แตกต่างกันไปด้วย แต่ก็จะคล้ายๆกันในcencor ตัวเดียวกัน

แล้ว 50D กับ 500D ต่างกันอย่างไร ทั้งๆที่ถอดแบบกันมา
    อันนี้ผมก็ตอบว่าที่bodyครับ bodyที่แข็งแรงกว่า ใหญ่กว่าการจับถือที่ดีกว่า ปุ่มควบคุมที่ครบคลันกว่า
    ความเร็วในการใช้งาน ครับ
    ไม่ใช่แค่ หนอนนะครับ นิกร แป้น โอลี่ อะไรก็เหมือนกันหมดครับ สำหรับในข้อนี้

สำหรับที่บอกว่า สเปคหล้องต่างกันมาก เอาอะไรวัดหรอครับ ความละเอียดงั้นหรอ
    คุณภาพของภาพที่ได้หรืออะไร ข้อนี้ผมก็ตอบแทนคนอื่นๆไม่ได้ว่า ทำไมค่ายนี้ดีกว่าค่ายนู้น
    พอใจใช้อะไรก็ใช้ไปเถอะครับไม่ผิดหลอก บางคนอาจจะเปลี่ยนค่าย เพราะเหตุบางอย่างซึ่งแตกต่างกันออกไป
    อยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ ว่าอยากจะใช้อะไรหรือไม่ใช้อะไรเรื่องภาพมันไม่แตกต่างกันมากหลอกยุค digital ปรับแต่งกันได้ไม่ผิด- -

ส่วนสำหรับมือใหม่เลือกอะไรดี ข้อนี้คุณตอบตัวคุณเองดีกว่าครับ ไปลองตัวที่สงสัยทั้งหมดที่ร้าน ถ่ายให้พอใจดูให้พอใจ ตัวไหน ที่คุณว่ามันมันOKสำหรับคุณคุณก็เลือกตัวนั้นแหละ

ไมใช่ทำตามคำแนะนำแล้วมานั่งเสียใจภายหลังที่ไม่เลือกนู่นนี่ เลือกตามใจตัวเองครับดีที่สุดครับ

ข้อให้สนุกกับกล้องใหม่ครับ ^^
    ขอบคุณมากๆครับพี่ครับ

Quote Originally Posted by pwt View Post
    ขอตอบคุณโทนี่ ทีละประเด็นละกัน

++ ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เล่นมันทั้ง 2ยี่ห้อน่ะ เลยไม่ทราบถึงรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ++

2ตัวนี้ ในมุมมองของผม ความต่างไม่ได้อยู่ที่ spec แล้วล่ะครับ แต่เป็นเรื่องของการนำไปใช้งานจริง

500D ที่ทั้งตัวเป็นพลาสติก บอบบาง เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป ไม่เน้นการเผชิญภัยสมบุกสมบัน ส่วน 50D นั้น ประกอบร่างมาด้วย แมกนีเซียนอัลลอยด์ และโครงสร้างสแตนเลสที่แข็งแรง สามารถเป็นเกราะป้องกันอุปกรณ์ทำมาหากินของท่านได้เลยทีเดียว อีกทั้งยังได้ซีลจุดเชื่อมต่อต่างๆให้สามารถกันน้ำ กันฝุ่นได้ในระดับหนึ่ง นอกจากนั้น ด้วยความใหญ่กว่า ของบอดี้ ทำให้ 50D ยังสามารถใช้งานและควบคุมกล้องได้อย่างมีความคล่องตัวกว่า ทั้งการจับที่ถนัดมือ และปุ่มควบคุมต่างๆที่มากกว่า 500D

และอีกอย่างที่ยังทำให้ 50D ยังราคาสูงกว่า 500D คือการออกตัวมาก่อน ทำให้ทางแคนนอนคิด+ราคาให้คุ้มทุนกับทุนการวิจัยรุ่นใหม่ เมื่อสมัยพัฒนา 50D จึงทำให้ 50D มีการกำหนดราคาแบบเพิ่มค่าวิจัยพัฒนาลงไปด้วย มากกว่า 500D ในปัจจุบัน

อ่า ทางสว่าง อยู๋ร่ำไรนี่เอง ขอบคุณพี่มากครับ เริ่มเข้าใจอะไรบ้างแล้ว

Quote Originally Posted by janus View Post
    ,, spec ของกล้อง ไม่ใช่แค่ความละเอียด หรือ software ครับ ,,
    ,, ถ้างั้น รถ 2000 cc เกียร์ออโต้ 5 speed ก็ต้องราคาเท่ากัน ได้สมรรถนะเท่ากัน ทุกรุ่น ทุกยี่ห้องั้นเหรอครับ ,,

,, วัสดุ ความทนทาน อายุการใช้งานของกลไก ความเร็วในการถ่าย อ่านเขียนข้อมูล ,,
    ,, motor ระบบวัดแสง การเชื่อมต่อกับอุปกรร์ภายนอก ระบบแสดงผล ระบบช่วยเหลือต่างๆ ,,
    ,, พวกนี้คืออะไรหล่ะครับ ,,

,, ไม่ใช่ว่าสิ่งที่คุณไม่ได้ใช้มัน ไม่ได้สนใจมัน หรือไม่นำมันมาพิจารณาประกอบการซื้อ ,,
    ,, ซึ่งคุณถือว่าเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นของคุณ จะเป็นสิ่งที่ไม่จำเป็นสำหรับคนอื่นนะครับ ,,
    ,, บางอย่างคุณไม่ได้ใช้ คนอื่นเค้าใช้ ถ้าจะมีกล้องที่ความละเอียดเท่ากันแต่แพงกว่าเพราะเพิ่ม option พวกนี้ ,,

,, ...... มันจะแปลกตรงไหนครับ ??? ....... ,,
    ,, ถ้าเงินที่จ่ายไป ไม่ได้จ่ายเพื่อความละเอียด ,,

,, รถ model เดียวกันยังมีรุ่นนั้น รุ่นนี้ เพิ่มเบาะหนังมั่ง sensor ถอยมั่ง ชุดแต่งมั่ง ,,
    ,, แล้วขายคนละราคายังทำได้เลยครับ ,,

,, ส่วนเรื่องค่าย ผมไม่ทราบครับ สำหรับผมเอาตัวผมว่าครับ ชอบก็เลือก ,,
    ,, ถ้าชอบแล้วนะครับ จะด้อยกว่าคนอื่น เราก้ยังใช้ได้ครับ เพราะเราชอบ ,,

... อันนี้ชัดเลย มีดุนิดหนึ่งด้วย แหะๆ ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่มาให้คำชี้แนะ ขอบคุณ พี่ Janus ที่ตอบได้กระจ่างใจ

ประเด็นคือ ที่ผมสงสัย รุ่นใหญ่ให้อะไรได้มากกว่ารุ่นเล็ก ทั้งที่สเป็คเท่ากัน จากที่หลายๆท่านได้ตอบมา ผมถึงบางอ้อแล้วครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะว่า ไม่เคยไปลองจับลองสัมพัสเทียบรุ่นกันเลยสักที

ผมพอสรุปได้ว่า

ถามว่า 500D 50D เสป็คเท่ากันหรือพอๆกันใช่ไหม ถ้าดูจากภายนอกตอบว่า ใช่

แต่ วัสดุคุณภาพในการผลิต ชิ้นส่วน อะไหร่ต่างๆในการประกอบเครื่อง รุ่นใหญ่นั้น มันจะดีกว่า คงทนถาวร ให้อายุการใช้งานได้มากกว่า รุ่นเล็กๆ

ทั้งเมนูการใช้งาน ทั้งการเซ็ทค่าต่างๆในการถ่าย จะมีรายละเอียด และการปรับแต่ง ได้มากกว่ารุ่นเล็กๆ ซึ่งตรงนี้ไม่ใช้งานไม่ไปลองถ่าย ไม่รู้หลอกว่ามันคืออะไรหาก ดูแค่ ตัวเลขตามหน้ากระดาษ(สเป็คนั้นเอง)

ทั้งบอดี๊ที่ใหญ่ เหมาะกระชับมือมากกว่า ปุ่มกด ปุ่มเซ็ท ค่า ดีกว่ารุ่นเล็กๆ

และสุดท้าย เคยได้ยินมาเหมือนกันตามที่พี่ pwt บอกเรื่อง คือการออกตัวมาก่อน ทำให้ทางแคนนอนคิด+ราคาให้คุ้มทุนกับทุนการวิจัยรุ่นใหม่ พอดีเคยอ่านเจอมา มันก็น่าจะมีส่วนไม่มากก็น้อย

เข้าใจแล้วครับ ส่วนเรื่อง ที่ว่า ใช้หนอนจบที่นิคนั้นเป็นความคิดส่วนตัวผม ที่แค่อยากจะรู้ว่า หลงไหลอะไรกับนิค แค่นั้นเองครับ เหมือนใช่ เน็ท TOT กับ MaxNet ถ้าผมใช้ TOT เลยถามว่า Maxnet มันดีกว่าตรงไหน ถึงได้ไปใช้มัน คำตอบคงหนีไม่พ้น เน็ทเร็ว โหลดไว แต่ถ้า Maxnet มาถาม TOT ว่าทำไมถึงใช้ ก็คงมีเหตผลในตัวมันเองเหมือนกัน อาจจะค่าบริการถูก โปรโมชั่นดี อะไรก็วากันไป ความเร็วก็รับได้ ไม่ได้ช้าน่าเกลียด อะไรทำนองนี้

ถ้าเป็น หนอนกับนิค ผมแค่อยากทราบเฉยๆว่า ท่านที่ใช้ นิค มันให้อะไรมากกว่าหนอน แค่นั้นจิงๆ - - อย่าคิดไปกันไกล ถ้าบอกว่าชอบค่ายไหน ใช้ค่ายนั้น อ่า แล้วทำไมถึงชอบ นี่ไงที่ผมหมายถึง

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆอีกครั้ง ที่ให้ความกระจ่าง กับผม และคิดว่าอีกไม่น้อย ที่สงสัยแบบผม อาจจะเข้าใจเมื่อเห็นกระทู้นี้ ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ เข้าใจแจ่มแจ้ง แดงแจ๋ เลยเรื่อง ของ กล้องรุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ที่สงสัยมานาน เพราะได้แค่ดูแต่ สเป็ค มันเช็คอะไรไม่ได้จิงๆ

Last edited by mr_tony; 13 May 2009 at 21:06:07.

นอกเรื่อง:: เห็นคุณโทนี่ ชอบดันกระทู้อีตาเรย์บ่อยๆ ไม่รู้ว่ารู้จักกันหรือเปล่า? ผมเพื่อนมันเอง :P

ถ้าถามเรื่องยี่ห้อ อยากให้ผมตอบว่าไง ผมใช้ pentax อิอิ

ผมก็ไม่อยากให้ไปยึดติด ต้องค่ายนั้น ต้องค่ายนี้
    วันหนึ่งที่ผมอยากจะซื้อกล้อง ผมก็เคยมองแค่ นิกกับหนอน ผมไม่ชอบสีสันสไตล์หนอน จึงคิดจะเล่นนิก
    วันหนึ่งที่ผมไปเดินร้านกล้อง ผมกลับพบอีกหลายยี่ห้อ จึงมาหาข้อมูลยี่ห้อต่างๆ
    กลับพบว่า ภาพจากกล้องแป้นนั้น ทำได้ถูกใจผมค่อนข้างมาก จึงลังเลระหว่าง 2ค่าย
    เขาว่าเล่นแป้นหาของยาก ศูนย์บริการไม่ดี ฯลฯ
    แต่หลังจากที่ได้ลองจับ ลองสัมผัส แล้วพบว่า การใช้งานถนัดมือ จับแล้วเนื้อแน่น และราคาที่ทำได้ถูกกว่านิก
    วันนั้น Pentax K200D ราคา 19900 ที่เทียบกับ Nikon D60 ที่ราคา 21900
    วันนั้น Pentax K20D ราคา 39900 ที่เทียบกับ Nikon D90 ที่ราคา 49900 (ประกันศูนย์)
    ในราคาที่ถูกกว่า กับบอดี้ที่ดีกว่า แม้เรื่องหลังจากนั้นจะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้ จะหาเลนส์ได้ไหม? แล้วศูนย์ล่ะ?
    แต่มันหลงไปแล้ว ก็จับมาตัวนึง

ทุกวันนี้ ผมก็ยังไม่เคยคิดว่าต้องย้ายค่าย เพราะสิ่งที่ได้จากมัน คือ ภาพถ่าย ที่ตรงตามความต้องการของเรามากที่สุด ส่วนอุปกรณ์ที่ว่าจะหายากนั้นก็ไม่ใช่อุปสรรค เพราะผมก็ยังหาเลนส์ดีดีได้ครบช่วงการใช้งาน ร้านบิ๊กคาเมร่ามีเลนส์แป้นทุกช่วงทุกตัว ร้านนี้มีสาขาเยอะขนาดไหนคงไม่ต้องบอก และสั่งของได้ ส่วนกล้องก็ยังตอบสนองความต้องการต่อการใช้งานของผมได้ทั้งหมด...

ปล. แต่เลนส์ ผมจับจากเวบบ้านแป้นเน้อ 555

เอานอกเรื่องก่อน.. เคยซื้อโน้ตบุคออนไลน์ให้เพื่อนกับเรย์1ตัวนะครับ เลยได้คุยกันตั้งแต่นั้นมาไม่นานนี่เอง สักปีได้มั้ง ก็ไม่มีไรครับผมก็ดันไปตามประสา ท่านอื่นๆก็ดันให้เพราะผมชอบดูโน้ตบุค (แอบจับด้วยถ้ามันถูก พอดีมีเรื่องต้องซื้อ) อ่านไปดันไป แซวกันไป ก็หลายๆท่านแหละครับ เพิ่งทราบว่า ท่านเพื่อนเรย์ เห็นท่านบ่อยๆ ยังไงก็ยินดีได้รู้จักอย่างเป็ฯทางการเลยแล้วกัน อิอิ ผมโทนี่ครับ ท่าน...

55+ ครับ ผมก็ไม่ได้ว่าค่ายไหนไม่ดีนะครับ เพียงแต่ เหมือนถามๆกันแบบพี่ๆน้องๆซะมากกว่า เห็นโดดไปใช้กันเยอะ เข้าใจว่า ของทุกอย่าง ต่อให้เป็นรุ่นท๊อปที่สุด แต่อยู่กับคนใช้งานไม่เป็นมันก็ไร้ค่า ตรงข้าม ของโนเนม แต่อยู่กับโปร หรือ เอาแค่คนๆนั้นพอใจกับตรงนี้ มันก็เวิคได้

ตามนี้เลยครับคุณโทนี่

ผมว่าคนที่เล่นแล้วย้ายค่าย น่าจะมาพบว่าเราไม่ชอบ ล่ะมั๊ง 555

Quote Originally Posted by pwt View Post

ผมว่าคนที่เล่นแล้วย้ายค่าย น่าจะมาพบว่าเราไม่ชอบ ล่ะมั๊ง 555

เสียหลายต่อ 5+ ถึงอยากจะซื้อแร้วชอบเลยไง อิอิ เปลืองตังนิ

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

สำหรับผมมีแต่ชอบกับชอบมากกว่าาถ้าจะย้ายค่ายน่ะ :P

โอ้ว พัดชอบแป้น พัดได้เลนส์แพนเค้กมาแล้ว พัดทนด้ายยย... อิอิ

ผมล้อเล่นน่ะ

OverclockZone Member

สมัยผมซื้อกล้อง ไม่ได้ศึกษาเรื่องสเปกเลย
    ตั้งงบประมาณเสร็จก็ไปลองจับๆเล่นๆ อันไหนได้ฟิลชอบมากกว่าก็เอาอันนั้นแหละ และดูภาพที่ได้เอามาเปรียบเทียบกันพอเป็นพิธี ก็จับได้กล้องมาตัวแล้ว ^ ^

และกล้องมันก็ไม่เหมือนคอมพิวเตอร์นะผมว่า ที่สเปกดีกว่า มันจะถ่ายออกมาสวยกว่าหรือจะพูดให้ถูกถ่ายออกมาเราชอบมากกว่า จับถือแล้วชอบมากกว่า

Quote Originally Posted by Asda View Post
    สมัยผมซื้อกล้อง ไม่ได้ศึกษาเรื่องสเปกเลย
    ตั้งงบประมาณเสร็จก็ไปลองจับๆเล่นๆ อันไหนได้ฟิลชอบมากกว่าก็เอาอันนั้นแหละ และดูภาพที่ได้เอามาเปรียบเทียบกันพอเป็นพิธี ก็จับได้กล้องมาตัวแล้ว ^ ^

และกล้องมันก็ไม่เหมือนคอมพิวเตอร์นะผมว่า ที่สเปกดีกว่า มันจะถ่ายออกมาสวยกว่าหรือจะพูดให้ถูกถ่ายออกมาเราชอบมากกว่า จับถือแล้วชอบมากกว่า
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member nineeee's Avatar

สำหรับไฟล์ภาพระหว่าง 500D กับ 50D ผมไปลองมาด้วยตัวเองแล้วครับ

ลองจาก500Dของเพื่อน กับ 50Dของผมครับ ไฟล์ภาพแทบไม่ต่างกันเลยครับ

Crop มาดู ก็แทบจะแยกไม่ออกเลยครับ น่าจะเป็นผลมาจาก ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวกัน

แต่ 50D กินขาดที่วัสดุ ขนาดรูปทรงที่เหมาะมือ และความเร็วในการถ่ายครับผม รวมถึงราคาที่กินขาดเลยครับ ^^

Quote Originally Posted by nineeee View Post
    สำหรับไฟล์ภาพระหว่าง 500D กับ 50D ผมไปลองมาด้วยตัวเองแล้วครับ

ลองจาก500Dของเพื่อน กับ 50Dของผมครับ ไฟล์ภาพแทบไม่ต่างกันเลยครับ

Crop มาดู ก็แทบจะแยกไม่ออกเลยครับ น่าจะเป็นผลมาจาก ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวกัน

แต่ 50D กินขาดที่วัสดุ ขนาดรูปทรงที่เหมาะมือ และความเร็วในการถ่ายครับผม รวมถึงราคาที่กินขาดเลยครับ ^^

ขอบคุณครับ พอได้เห็ฯมาบ้างแล้ว ตามนั้นเลย

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

แวะมาทักทาย

OverclockZone Member Tad's Avatar
    China Town , Bangkok

Default ตอบ

ขออธิบายอย่างละเอียดนะครับ ไม่อยากรู้แต่มันจำเป็นต้องรู้ครับ

กล้องรุ่น เล็ก กลาง ใหญ่ มันวัดกันที่ฟังก์ชั่นครับ

ขออธิบายเรื่องที่มาของ ความละเอียดเป็นพิกเซลก่อน

เรื่องความละเอียด 15MP กับ12MP ไม่ได้มีผลมาก

MPย่อมาจากMegapixels 1Megapixels=1ล้านพิกเซล

จำนวนของPixel ผมขออธิบายว่ามันคือ Image Size เช่น12.2MP มาจาก 4288x2848Pixel

4288x2848Pixel มันก็คือขนาด กว้างxยาว 1pixelก็คือ1จุดที่ละเอียดจนมองแทบไม่เห็น

15MPของ Canon50D กับกล้องทั่วไป ที่ว่ามันก็ไม่ใช่ขนาด15MPจริงๆ

ไม่เชื่อลองถ่าย Raw Fileดูได้ครับ ถ้า15MPจริงๆ ไฟล์ต้องมีเนื้อที่ขนาด15MB

ความจริงก็คือ ต้องเป็นFull Frame คือCensorขนาด 36x24มม. คือขนาดเทียบเท่าฟีล์ม

Full Frameจะอยู่ในกล้องSmall Formatรุ่นใหญ่ เช่น Canon 5D หรือ Nikon D700 D3

Small Format ก็คือฟีล์มขนาด 36x24มม.

Medium Format ผมจำขนาดไม่ได้ จะอยู่ในกล้อง Mamiya ,Hasselblad

Large Format ไม่ต้องพูดถึงละกัน

พวกนี้ถึงจะให้พิกเซลตรงความเป็นจริง ส่วนCensorรุ่นเล็กไม่ว่าจะเป็นหรือ CCD หรือ CMOS

CCD ,CMOS มันเป็นเทคโนโลยีคู่แข่งกันเหมือน Ati กับ nVidia

ซึ่งCensor ที่อยู่ในกล้อง Canon 50D 450D หรือ D80 D90 D60 ทั้งหลาย

มีขนาดของCensor เล็กกว่าFull Frame

กล้องNikonต้องคูณ1.5เท่า และ Canonต้องคูณ1.6เท่า (ถ้าผมไม่ได้จำตัวเลขสลับกันนะ)

จึงจะได้จำนวนค่าPixelที่แท้จริง(เทียบเท่าFull Frame)

ผมสมมติละกัน ความละเอียด 12.2MPของ Nikon D90 ต้องหารด้วย1.5 (มันเป็นสมการ)

12.2MP จาก D90 จะมีพิกเซลที่แท้จริงอยู่ที่ 8MP นั่นเอง

ไม่ต้องตกใจมันต้องคิดแบบนี้กับกล้องทุกรุ่นที่ไม่เป็น Full Frame

ใส่ตัวเลขเยอะๆมันคือกลยุทธ์ทางการตลาดที่พาเราให้หลงเชื่อ

ผมขออนุญาติอธิบายโดยใช้Nikonยกตัวอย่างนะครับ ปกติผมใช้Nikonอยู่และ

ไม่ได้อัพเดดข่าวสารนาน กลัวข้อมูลของCanonผิดพลาด

สิ่งที่แตกต่าง ขอยกตัวอย่างว่า D5000 กับ D90 Censorเท่ากันก็จริง

ต่างกันที่ Hardware Softwareและ Firmware ซึ่งมีผลทำให้คุณภาพของภาพที่ได้รับแตกต่างกัน

ปุ่มและเมนูหลายรายการในD90 ก็จะไม่ปรากฎในD5000 เป็นการกั๊กทางการตลาด

รุ่นกึ่งโปร (Semi-Pro)เช่น Nikon D300 จะมีฟังชั่นมากกว่าD80 D90

เช่นระบบวัดแสง ใช้เลนส์โบราณก็วัดแสงได้ ซึ่งในD80 D90 ทำไม่ได้

รุ่นโปร เช่นD700 D3 มีCensorขนาด 36x24 เทียบเท่าฟีล์ม มีฟังก์ชั่นมากมายที่คนทั่วไปไม่ได้พบเจอ

สปีดชัตเตอร์ที่รัวกว่า กันชัตเตอร์สั่น isoสูงกว่า5เท่าได้

D700ของผม ถ่าย iso6400 โดยแทบไม่เกิดnoise (noiseคือคลื่นรบกวน เป็นจุดปรากฎบนภาะ)

สามารถถ่ายกลางคืนได้สบาย ใช้เลนProได้ มุมมองกว้างกว่า แตกต่างจากพวกD90

รุ่นเล็กรุ่นกลางที่ถูกCropภาพ โดย DX-Crop ทำให้มุมมองแคบลง

มันมีรายละเอียกอีกเยอะซึ่งผมก็มึนเพราะง่วง ไม่รู้จะอธิบายไง

สรุปเรื่องCensor ผลจากการถ่ายภาพออกมา ดูตาเปล่า ไม่แตกต่างจนเห็นได้ชัด

เรื่องPixel ไม่ได้สำคัญมาก มีเยอะไว้ให้อุ่นใจ ถ้าเราไม่ได้ไปอัดรูปขนาดเท่าผนังห้อง

ตอบเรื่องยี่ห้อ Canonเยอะกว่าเพราะการตลาดเค้าดีกว่า วัยรุ่นกำลังฮิต

ตอนหัดถ่ายใช้กล้องฟีล์ม Nikon F108s มาก่อน กล้องหาย

เลยซื้อCanonผมก็มี 350Dเป็น DSLR ตัวแรกที่ซื้อมาหัดใช้ เป็นดิจิตอลแล้วงงพักนึง

จากปุ่มเคยมีเยอะแยะ ถูกซ่อนอยู่ในเมนูอันน้อยนิด

แต่350D รุ่นเล็กไปเมนูน้อยเกินที่จะใช้ ไม่ได้ว่าแต่จริง มันห่วยไป

ผมเลยซื้อใหม่ลองNikon D90ดู ใช้แล้วติดใจเลยซื้อ D700ใช้ยิ่งกว่าติดใจ

NikonและCanon มันจะไม่เสป็คเหมือนกันเป๊ะ เพื่อเลี่ยงการชนกันอย่างจัง ถ้าชนอย่างจังจะต้องเจ๊งกันไปข้างนึง

ใช้กล้องไรก็ใช้ไป ชอบไรก็ใช้ไป อย่าติดแบรนด์ ถ่ายรูปวัดที่มุมมอง ไม่ใช่กล้อง

ฝากไว้ ถ่ายมุมอาร์ทๆสวยจริงแต่ผมว่ามันเชย ดูงานแกลอรี่เทียบกับงานฝรั่งสิ

งานพวกเค้าถ่ายไม่สวยเหมือนคนไทย แต่ใน1รูปของเค้า ถ่ายทอดเรื่องราวเป็นร้อยเรื่องได้

ไว้ผมจะเอามุมโง่ๆที่ถ่ายจาก D700 และD90 ในมุมเดียวกันมาลงให้ดูถึงความแตกต่างของ Full Frame

รูปนึง6.5MB ไม่อยากย่อ ไว้ผมหาเวปอัพโหลดรูปได้แล้วจะมาอัพให้
    Last edited by Tad; 25 May 2009 at 05:52:01. Reason: Edit

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks