Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคนสามารถแอบดูเราผ่าน Webcam โดยที่เราไม่รู้ตัวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคนสามารถแอบดูเราผ่าน Webcam โดยที่เราไม่รู้ตัวไหมครับ

มีคนสามารถแอบดูเราผ่าน Webcam โดยที่เราไม่รู้ตัวไหมครับ
    พอดีผมใช้ Notebook แล้วที่เล่นก็เป็นเน็ตหอพักครับ แล้วบังเอิญไปอ่านเจอพวกวิธีการและพวกโปรแกรมทำนองนี้ครับ
    เลยเริ่มรู้สึกไม่ค่อยแน่ใจแล้วครับ ว่ามันจะทำกันได้จริงๆหรือเปล่าครับ ถ้าทำได้เค้าจำเป็นต้องมาลงโปรแกรมในเครื่องเราก่อนไหมครับ
    หรือว่าสามารถดูได้เลย

รบกวนช่วยตอบข้อสงสัยด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

อาจจะเป็นสาวๆ ข้างบ้านก็ได้ หิหิหิ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      อาจจะเป็นสาวๆ ข้างบ้านก็ได้ หิหิหิ
      เป็นแบบนี้ก็แจ่มซิครับ

Comment

โดยปกติทั่วไปไม่สามารถทำได้ครับ

แต่ว่าถ้ามีการแอบลงโปรแกรมบางอย่างไว้ในเครื่องเราที่ใช้สำหรับดูภาพจาก web cam โดยเฉพาะ ซึ่งในที่นี้อาจจะ download หรือเขียนโปรแกรมเอาเองนั้นก็สามารถดูภาพจากกล้องเราได้ครับ

ถ้าอยากรู้วิธีการตรวจสอบเบื้องต้นผมคงต้องถามว่ารู้เรื่อง network เบื้องต้นบ้างหรือเปล่าครับ พวกเรื่อง ip, port อะไรทำนองนี้ ถ้ารู้ก็จะบอกวิธีให้ครับ

Comment

Originally posted by charisma View Post
          โดยปกติทั่วไปไม่สามารถทำได้ครับ

แต่ว่าถ้ามีการแอบลงโปรแกรมบางอย่างไว้ในเครื่องเราที่ใช้สำหรับดูภาพจาก web cam โดยเฉพาะ ซึ่งในที่นี้อาจจะ download หรือเขียนโปรแกรมเอาเองนั้นก็สามารถดูภาพจากกล้องเราได้ครับ

ถ้าอยากรู้วิธีการตรวจสอบเบื้องต้นผมคงต้องถามว่ารู้เรื่อง network เบื้องต้นบ้างหรือเปล่าครับ พวกเรื่อง ip, port อะไรทำนองนี้ ถ้ารู้ก็จะบอกวิธีให้ครับ

พอจะรู้ครับผม รบกวนแนะนำด้วยครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

การตรวจสอบอย่างง่าย ๆ โดยเข้าไปที่ command promt หรือ Run ---> cmd
            แล้วพิมพ์ netstat -an จะแสดงข้อความดังรูป

ดูบรรทัดที่เขียนว่า TCP 63.134.54.100:139 0.0.0.0:0 LISTENING

มันหมายความว่า port นี้ได้เปิดเป็น server ไว้และรอทำการเชื่อมต่อ

ถ้าเครื่องคุณมีการเปิด State ที่เป็น Listening อยู่และ port ที่เปิดทิ้งไว้เป็น port ที่มากกว่า 1024 โดยที่คุณไม่รู้ว่า state นั้นถูกเปิดได้อย่างไร ซึ่งบางทีอาจจะเป็น service ของโปรแกรมบางอย่างในเครื่องคุณเปิดทิ้งไว้ก็ได้ แต่ถ้าชัวร์แล้วว่า port นี้เราไม่ได้เป็นคนเปิดแน่นอน ก็ชัวร์ว่าเปิดรอไว้เพื่อกระทำบางอย่าง 5555

แต่อีกกรณีหนึ่ง (เราเป็น client เพื่อไปขอ connect กับ server) มันเหมือนกับว่าเราไปติดต่อกับ server เพื่อขอเชื่อมต่อ State ให้มัน ESTABLISHED

ในกรอบสีขาวที่ผมทำนั้นกำหนดให้เครื่องคุณเป็น client ติดต่อไปยัง server แต่ server ไม่ได้มีการเปิด state ก็เลยจะเป็น SYN_SENT (เรียนเรื่อง TCP/IP เอานะครับ)

เฉพาะ TCP นะ

คิดว่าคงได้ idea ในการ check ไม่มากก็น้อย
            Attached Files

Comment

Remote ไปเปิดกล้องเครื่องชาวบ้านเนี่ยเรียกว่าแอบดูมั้ยครับ อิๆๆ ^_^

Comment

ถ้าไม่มีใครมายุ่งกับคอมเราไม่มีทางทำได้ครับ
                ถ้ามีคนทำ ล้วงล้ำสิทธิส่วนบุคคลไม่ดีเลยนะ บาปเน้อ

Comment

ถ้ารู้ว่ามีการแอบดู.หันกล้องไปใส่หมาขี้เรื้อนเลย

Comment

Working...
                  X