overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: อยากทราบวิธีดูแลรักษา crt ครับ

OverclockZone Member Helixzer's Avatar

Default อยากทราบวิธีดูแลรักษา crt ครับ

คือจอที่ผมใช้อยู่ค่อยข้างเก่าแล้วแต่ผมชอบมาก +ไม่อยากซื้อใหม่ แต่มันเริ่มแปลกๆแล้ว คือบริเวณมุมล่างขวาของจอมันแสดงสีโทนเขียวขี้ม้าเป็นเส้นๆตามแนวตั้งอ่ะครับ ผมไม่ได้ใช้ลำโพงนะครับ แล้วก็รอบๆจอก็ไม่มีอะไรวางข้างๆด้วย วางแต่ case
    ผมอยากทราบวิธีที่จะใช้มันได้นานๆอ่ะครับ แบบมีวิธีดูแลรักษาอย่างไรบ้าง เช่นเวลาปิดเปิดหรืออะไรแบบเนี้ยครับ

OverclockZone Member โอ๊บจัง's Avatar

ตอนเปิดเครื่องคอม เปิดจอก่อนแล้วค่อยเปิดสวิทช์เครื่องครับ

OverclockZone Member Helixzer's Avatar

แล้ว เวลาที่ต้องลุกออกจากคอมนานๆ แต่ต้องเปิดเครื่องทิ้งไว้ควรทำแบบไหนดีครับ

OverclockZone Member ninep's Avatar

ปิดจอสิท่าน ประหยัดไฟ ถนอมจอ

เวลาที่ผมกดปิดหน้าจอมันก็ดับปรกติอ่ะครับ แต่พอกลับมาเปิดมันจะมีเสียงดังแปลกๆแบบพรึ้บ
    แล้วจอมันจะสั่นๆ เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำไงดีครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

Quote Originally Posted by Helixzer View Post
    เวลาที่ผมกดปิดหน้าจอมันก็ดับปรกติอ่ะครับ แต่พอกลับมาเปิดมันจะมีเสียงดังแปลกๆแบบพรึ้บ
    แล้วจอมันจะสั่นๆ เลยไม่รู้ว่าจะต้องทำไงดีครับ

เป็นเรื่องปกติน่ะครับ ต้องทิ้งไว้สักพัก เพราะการเปิดมาแล้วจะใช้งานเลยนั้น
    กระแสไฟฟ้าตามจุดต่างๆของวงจรมันยังไม่สมดุลครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งจอเก่าจะเป็นมากกว่า
    เพราะตัวเก็บประจุแบบอิเล็กทรอไลท์ในวงจรมีการรั่วไหล่มากขึ้นน่ะครับ

เรื่องการบำรุงรักษาคุณภาพของแสงสีจากจอ ทำได้ยากมากครับ เพราะคุณภาพของสี จะถูกตัวเก็บประจุควบคุม และตัวเก็บประจุนี่แหละ เป็นที่สุดของความเสื่อมในวงจรอิเล็กทรอนิกส์ทั้งหลาย โดยเฉพาะตัวเก็บประจุแบบ อิเล็กทรอไลท์ ( ซึ่งปัจจุบันมีการใช้ Solid Capacitor มาทดแทนแล้ว )
    ซึ่งมีค่าความรั่วไหล่ของประจุและค่าผิดพลาดจากที่ระบุไว้สูงมาก ( แต่ข้อดีมันก็มีคือ สามารถเก็บประจุได้เยอะมาก ถ้าเทียบกับตัวเก็บประจุแบบอื่นๆในขนาดเดียวกัน และราคาถูกกว่าหลายเท่านัก )
    โดยค่ารั่วไหลและค่าความจุ จะเปลี่ยนแปลงตามอุณภูมิที่เพิ่มขึ้น ยิ่งร้อนมากก็รั่วไหลมาก
    จึงเป็นสาเหตุให้จอ CRT มีอายุการใช้งานที่สั้นเพราะความร้อนจากการใช้งานทุกวันทำให้ค่าความจุเปลี่ยนแปลงไป ดังนั้นการจะรักษาจอให้ใช้ได้นานที่สุดคือ ต้องให้มีการระบายความร้อนที่ดี เท่านั้นแหละครับ และไม่ควรปิดเปิดบ่อยๆด้วย เพราะอาจเกิดไฟกระชาก เข้าไปตามวงจรในส่วนต่างๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

การดูแลรักษาจอคอมนะครับ มีพื้นฐานง่ายๆ เลยนะครับ

1 . ปิดจอคอมซะ เมื่อไม่ได้ใช้ เพราะจอมันต้องกินไฟอยู่ตลอด ทำให้เกิดความร้อนสะสม
    2 . ถ้าเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องเปิดจอคอมทิ้งไว้จริงๆ ควรจะใช้ Screen Server หรือภาพเคลื่อนไหวซะด้วย เพื่อให้เม็ดสีในแต่ละเม็ดสีได้เล่นสีแบบไม่ซ้ำสีกัน เพราะ ถ้าเปิดแต่หน้า Desktop แล้วเกิดเม็ดสีเล่นอยู่ได้แค่สีเดียวเป็นเวลานานๆ มันอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เม็ดสีตาย หรืออาการที่เรียกว่า จอไหม้ได้

ขอบคุณครับ ไอ้ที่ผมกลัวเปิดปิดบ่อยๆ ก็เพราะไฟกระชากเนี่ยล่ะครับ งั้นผมใช้โหมดที่เวลาขยับเมาส์แล้วจอจะมาจะมีผลเสียใดไหมครับ แล้วถ้ามี ระหว่าง เปิดปิดจอบ่อยๆ (ประมาณวันล่ะ 5ครั้ง) กับใช้โหมดพักจอ แบบไหนจะมีผลเสียมากกว่ากันครับ

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

ขอโทษนะครับที่มาตอบช้า

พอดีมอนิเตอร์ผมเสีย -_- ไฟที่บ้านดับบ่อยมากครับช่วงนี้ + อากาศร้อนสุดๆ

มอนิเตอร์เจ้งเลยครับ(แต่จริงๆเป็นจอมือสองที่ซื้อมาราคา 1,500 บาทครับ ใช้มา2ปีกว่า เสีย 2ครั้ง ไม่มีอาการภาพสั่นหรือสีเพี้ยนเลยครับ แต่ถ้ามันเสียส่วนมากจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟ เพราะความร้อนเยอะที่สุด ก็ถือว่าคุ้มค่ามากครับ เป็นจอของ Fujitsu )

จะตอบให้ในส่วนที่ถามว่าใช้การปิดจอหรือ สกรีนเซฟเวอร์ อันไหนดีกว่ากัน
    จริงๆ มันอยู่ที่ว่า ความถี่ของการหยุดใช้บ่อยแค่ไหนมากกว่าครับ
    เช่นถ้าคุณโหลดไฟล์อะไรทิ้งไว้ แล้วมันนานหลาย 1ชม. - หลายชั่วโมง ก็ควรปิดจอซะครับ
    แต่ถ้าคุณหยุดๆใช้ๆทุกๆ15นาที อะไรแบบนี้ ก็ควรใช้สกรีนเซฟเวอร์ดีกว่าครับ

สำคัญที่สุดพยายามวางในที่ๆระบายความร้อนได้ดีด้วยนะครับ

Bookmarks

Bookmarks