overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: ถามซักนิดครับ ก่อนที่จะตัดสินใจเล่นน้ำ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Default ถามซักนิดครับ ก่อนที่จะตัดสินใจเล่นน้ำ

ขอถามก่อนครับ ผมกำลังตัดสินใจจะเล่นน้ำอยู่ครับ

1. ห้องที่ผมอยู่ไม่ใช้ห้องแอร์ สมมุติว่าถ้าเล่นทั้งเครื่องอุณภูมิทั้งหมดจะลดลงทุกอย่างไหมครับ ถ้าต่อลูปเดียวกันหมด มันจะไม่เอาความร้อนจาก CPU ไปที่ VGA หรือ M/B เหรอครับ วนๆอยู่แบบนั้น งง ???

2. อยากถามว่าเล่นน้ำเสียงดังกว่าลมใช่ไหมครับเพราะตอนนี้ผมใช้เคส SilverStone TJ07 อยู่ครับ มีพัดลม 120 ซม. อยู่ 5 ตัว 90 ซม. อีก 2 ตัว ( ซึ่งก็ดังพอสมควรแล้ว )
    ถ้าผมเล่นชุดน้ำหม้อน้ำ 3 ตอน ใส่ 120 ซม. อีก 3 ตัว เสียงมันไม่ดังไปใหญ่เลยเหรอครับ

3. ใช้ชุดน้ำต้องดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ หรือเปิด-ปิดแบบปกติเหมือนกับใช้ลมครับ

4. ถ้าผมใช้ชุดน้ำแต่ไม่ oc คือใช้แบบเดิมๆ แค่ดูหนัง ฟังเพลง Bit จะเหมาะไหมครับ

5. สามารถที่จะเปิดแบบข้ามวันข้ามคืนเหมือนลมได้ไหมครับ

OverclockZone Member kaho19's Avatar
    สาทร,พันธุ์ทิพย์,พาต้า,ปิ่นเกล้า,ท่า

Quote Originally Posted by P@RN View Post
    ขอถามก่อนครับ ผมกำลังตัดสินใจจะเล่นน้ำอยู่ครับ

1. ห้องที่ผมอยู่ไม่ใช้ห้องแอร์ สมมุติว่าถ้าเล่นทั้งเครื่องอุณภูมิทั้งหมดจะลดลงทุกอย่างไหมครับ ถ้าต่อลูปเดียวกันหมด มันจะไม่เอาความร้อนจาก CPU ไปที่ VGA หรือ M/B เหรอครับ วนๆอยู่แบบนั้น งง ???

Idel ไม่ค่อยต่างจากซิ้งลม แต่ Fullload นี่เห็นผลเลยครับ

2. อยากถามว่าเล่นน้ำเสียงดังกว่าลมใช่ไหมครับเพราะตอนนี้ผมใช้เคส SilverStone TJ07 อยู่ครับ มีพัดลม 120 ซม. อยู่ 5 ตัว 90 ซม. อีก 2 ตัว ( ซึ่งก็ดังพอสมควรแล้ว )
    ถ้าผมเล่นชุดน้ำหม้อน้ำ 3 ตอน ใส่ 120 ซม. อีก 3 ตัว เสียงมันไม่ดังไปใหญ่เลยเหรอครับ

อันนี้อยู่ที่พัดลมครับ ยิ่งติดพัดลมมากๆเสียงก็ดัง แต่เสียงปั้มไม่ดังมาก

3. ใช้ชุดน้ำต้องดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ หรือเปิด-ปิดแบบปกติเหมือนกับใช้ลมครับ

แล้วแต่ครับ

4. ถ้าผมใช้ชุดน้ำแต่ไม่ oc คือใช้แบบเดิมๆ แค่ดูหนัง ฟังเพลง Bit จะเหมาะไหมครับ

ถ้าไม่ OC. แล้วจะใช้ชุดน้ำเพื่ออะไร ( ถ้ามีเงิน อยากเล่นน้ำ ก็แล้วแต่คุณ )

5. สามารถที่จะเปิดแบบข้ามวันข้ามคืนเหมือนลมได้ไหมครับ

ได้ครับ

OverclockZone Member Suhanna's Avatar

อยากเล่น เล่นเลยครับ ถ้าพอมีงบ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ทั้งหมดอย่างที่ท่าน Kaho ว่าหละครับ
    ผมว่า ถ้าเล่นแล้วได้ความรู้แล้วสนุกด้วยลุยโลด

แต่อย่าซีเรียสเรื่องความเย็นมากนัก เอาพอประมาณ OC ได้ตามที่เราต้องการก็พอ จะไม่บานปลาย

ใช้น้ำเปิดปิดปรกติเหมือนคอมทั่วไป การบำรุงรักษาผมว่าในบอร์ดนี้คงไม่มีใครประกอบคอมเสร็จแล้วเลิก ไม่ Up ของอีกเลยเป็นปีๆหรอกครับ ถ้าประกอบหนแรก Run ทิ้งไว้สัก 24ชม ดูไม่รั่วก็ไม่มีอะไรแล้ว อยู่ได้อีกนาน (มากน้อยแล้วแต่ความคันของเจ้าของ ส่วนใหญ่จะรื้อมาเปลี่ยนบล๊อกซะมากกว่า)

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

ของผมห้องเช่า พัดลนเพดาน นั่งเหงือแตกซิ๊ก cpuผมอยู่ที่44 องศาครับ ท่าเปรียบกับซิ้งเดิมบนเทสเบทนะอยู่ที่65อาศา แต่ที่เห็นได้ชัด vgaซิ้งเดิมตอนไม่มีชุดน้ำ ที่ห้องผมมะลุ60+อาศา พอเจอน้ำอยู่ที่37เอง ห้องร้อนตับแตกขอบอก

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

เคสของท่านเล่นน้ำ ถึงจะคุัมสุดครับ

ยิ่งถ้าต้องเปิดเครื่องข้ามวันข้ามคืน น้ำคือคำตอบครับ

OverclockZone Member WatZp's Avatar
    Gulf of Thailand

Quote Originally Posted by Suhanna View Post
    (มากน้อยแล้วแต่ความคันของเจ้าของ ส่วนใหญ่จะรื้อมาเปลี่ยนบล๊อกซะมากกว่า)

OverclockZone Member

จะเล่นน้ำหรือไม่นั้น ไม่ได้เกี่ยวกับการ OC ครับ อยู่ที่เราอยากเล่นรึเปล่า ความคุ้มค่าอยู่ที่ความพอใจของเราครับ จะเล่นมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับกำลังที่มี เล่นน้ำไม่จุกจิกอย่างที่คิดครับ (เหมือนเล่นลมนั่นแหละ) ไม่ต้องกลัวเรื่องน้ำหก หรือต้องเติมน้ำบ่อย ถ้าท่านประกอบถูกวิธี ปัญหานี้ตัดทิ้งไปได้

ผมใช้ TJ07 เหมือนกันครับ เสียงพัดลมที่ดังมาจากตัว 92mm ถ้าเล่นน้ำแล้ว เหลือพัดลมตามที่ติดมาจากโรงงานก็พอครับ เวลาใช้งานก็ให้ปิดฝาข้างด้วย อยากจะบอกว่า ระบบ Air Flow ใน TJ07 ดีมากครับ

หากต้องการให้เงียบ เสียงพัดลมไม่ดัง มีวิธีเดียวคือเปลี่ยนพัดลมครับ หาตัวที่แรงดึงสูง และเสียงเงียบนะครับ (ต้องลงทุน) พัดลมหม้อน้ำก็เลือกตามที่บอกเหมือนกันครับ (เพื่อเงินพัดลมหม้อนัำซัก 1000 บาท สำหรับหม้อน้ำ 3 ตอน)

ส่วนเล่นน้ำลูปเดียวทั้งระบบไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้าปั๊มและหม้อน้ำดีพอ

หากตัดสินใจจะเล่น ค่อยมาคุยเรื่องรายละเอียดกันใหม่ครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ผมเน้นเอาเงียบและอยากให้เย็นด้วย ลงน้ำแจ่มสุดแล้วล่ะครับ ไม่งั้นเล่น4.5GHz ถ้าเล่นซิ้งค์ลมนี่พัดลมดังหูแตก

เอาเป็นว่าเงียบขนาดเวลาโหลดบิททิ้งไว้ แฟนผมไม่ด่าไล่ให้ไปปิดเครื่องเพราะกลัวเปลื่องไฟแล้วล่ะครับ เงียบจริงๆ

ปล. แต่เวลาโหลดหนังโหลดละคร+ซีรีย์เรื่องยาวมาดู แม่มเข้ามานั่งดูด้วยทุกที

OverclockZone Member fordsupra's Avatar

Quote Originally Posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
    ผมเน้นเอาเงียบและอยากให้เย็นด้วย ลงน้ำแจ่มสุดแล้วล่ะครับ ไม่งั้นเล่น4.5GHz ถ้าเล่นซิ้งค์ลมนี่พัดลมดังหูแตก

เอาเป็นว่าเงียบขนาดเวลาโหลดบิททิ้งไว้ แฟนผมไม่ด่าไล่ให้ไปปิดเครื่องเพราะกลัวเปลื่องไฟแล้วล่ะครับ เงียบจริงๆ

ปล. แต่เวลาโหลดหนังโหลดละคร+ซีรีย์เรื่องยาวมาดู แม่มเข้ามานั่งดูด้วยทุกที
    ต้องยอมเค๊าละคร้าบบบบบ

ท่าน P@RN เชื่อผมป่าว ว่าผมใช้คอมเดิมๆ มานานหลายปี ไม่เคยคิดจะ OC เลย พอมาหัด OC เท่านั้นแหละ กลับไปใช้เดิมๆ ไม่เลยครับ เล่นน้ำก็เหมือนกัน ทำเอากลับไปเล่นลมไม่ได้เลย

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

- -ผมว่าเล่นน่ำแบบไม่OC ก็ไม่เหงเปงไรนา ผมเองก็ใช้แบบมะได้OC ดูอุณหภูมิละ มันต่ำดีออก เล่นเพราะใจรัก็พอครับ จะ oC หรือไม่นั้นเปงเหตุผลประกอบก็พอ ส่วนพัดลมผมใช้พัดลมทั้งเคสตอนนี้ก้8ตัวเงียบออกมะเหงดังเลยจะมีดังบ้างก็ปั้มบางรุ่นแต่มันก๋ไม่ได้ดังจนน่ากัวอ่ะน่ะ

OverclockZone Member SatoKaiba's Avatar

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    ท่าน P@RN เชื่อผมป่าว ว่าผมใช้คอมเดิมๆ มานานหลายปี ไม่เคยคิดจะ OC เลย พอมาหัด OC เท่านั้นแหละ กลับไปใช้เดิมๆ ไม่เลยครับ เล่นน้ำก็เหมือนกัน ทำเอากลับไปเล่นลมไม่ได้เลย
    เรื่อง OC นี่ตรงข้ามกะผมแหะ ผม OC อยุ่ไม่กี่ครั้ง แต่ก็ไม่ชอบสุดท้ายเล่นแบบไม่OCนี่แหล่ะดีละ แต่เรื่องเล่นน้ำแล้วกลับไปเล่นลมไม่ได้นี่เห็นด้วย - -* ผมข้ามจากซิงค์ที่มันแถมมากะCPUมาเล่นน้ำเลย หลังจากนั้นก็เล่นไปเรื่อยตอนนี้ก็2ปีละมั้ง ขนาดลงทุนว่าจะเลิกเล่นน้ำซื้อV10มาสุดท้ายก็แกะออกเพราะมันรกหูรกตา- -*แถมมะสวยเท่าน้ำด้วย

Quote Originally Posted by SatoKaiba View Post
    - -ผมว่าเล่นน่ำแบบไม่OC ก็ไม่เหงเปงไรนา ผมเองก็ใช้แบบมะได้OC ดูอุณหภูมิละ มันต่ำดีออก เล่นเพราะใจรัก็พอครับ จะ oC หรือไม่นั้นเปงเหตุผลประกอบก็พอ
    เห็นด้วยครับ

Quote Originally Posted by SatoKaiba View Post
    ส่วนพัดลมผมใช้พัดลมทั้งเคสตอนนี้ก้8ตัวเงียบออกมะเหงดังเลยจะมีดังบ้างก็ปั้มบางรุ่นแต่มันก๋ไม่ได้ดังจนน่ากัวอ่ะน่ะ
    ท่านใช้พัดลมอะไรอยู่ครับ ระดับความดังที่เท่าไหร่ แรงดึงดีมั้ยครับ เผื่อผมจะได้หามาใช้บ้าง ของผมตอนเปิดเต็มๆ ทุกตัว รู้สึกว่าดังครับ

เรื่อง OC นี่ตรงข้ามกะผมแหะ ผม OC อยุ่ไม่กี่ครั้ง แต่ก็ไม่ชอบสุดท้ายเล่นแบบไม่OCนี่แหล่ะดีละ แต่เรื่องเล่นน้ำแล้วกลับไปเล่นลมไม่ได้นี่เห็นด้วย - -* ผมข้ามจากซิงค์ที่มันแถมมากะCPUมาเล่นน้ำเลย หลังจากนั้นก็เล่นไปเรื่อยตอนนี้ก็2ปีละมั้ง ขนาดลงทุนว่าจะเลิกเล่นน้ำซื้อV10มาสุดท้ายก็แกะออกเพราะมันรกหูรกตา- -*แถมมะสวยเท่าน้ำด้วย
    พอได้ OC แล้วมันก็รู้สึกเร็วดีครับ ไม่ว่าจะเล่นเกมส์ ทำ photoshop หรือแปลงไฟล์วีดีโอ ทำอะไรก็รู้สึกเร็วกว่าเดิมๆ ไปหมด (ไม่เคยแฮ้งค์เลยซักครั้ง) ก็เลยติดใจตั้งแต่นั้นมาครับ

ผมเล่นน้ำได้เกือบปีแล้วครับ ยังมือใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ก็โดนชุดน้ำไปหลายชุดละ ผมก็ขยับจากซิ้งค์ลมธรรมดา ก็มาน้ำเลยเหมือนกันครับ ติดใจตรงความสวยมากที่สุด อันที่สองคือความเย็น อันที่สามคือความเงียบ

แม้ว่าชุดน้ำตอนนี้จะไม่เย็นระดับเทพ ไม่สวยขั้นเทวดา คอมไม่แรงเท่าจรวด แต่ผมก็พอใจครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มคัน อยากจะเปลี่ยนอีกละ อยู่ในขั้นตอนสะสมของอยู่ครับ ตอนนี้เพิ่งได้แรมมาใหม่ (3 x 2GB) DDR3 2000 8-8-8-24 ยังขาด CPU กับบอร์ดอยู่ครับ และมีโครงการปรับปรุงชุดน้ำใหม่ด้วย CPU บล็อคคงตัวเดิมก่อน ส่วนบล็อคต่างๆ บนบอร์ดเล็งของ MIPS เอาไว้ครับ หม้อน้ำยังคิดๆ อยู่ เล็งยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ HW บ้างละ

หากพูดถึงเรื่องความคุ้มค่า ผมวัดด้วยความพอใจครับ ถ้าซื้อแล้ว ทำแล้วพอใจ ผมก็ถือว่าคุ้มค่าละ

ตอนนี้เคสผมที่เสียงดังที่สุดก็คงเป็น พัดลมติดหม้อน้ำครับ เป็น Yate Loon D12SH ความเร็ว 2200 รอบ แรงดึง 88 CFM ความดัง 44 dBA จำนวน 4 ตัว เสียงดังใช้ได้ครับ ตอนนี้ปรับรอบมาที่ 1000 และก็มีเจ้าพัดลมติดเคส 92 ม.ม. อีก 2 ตัวที่ดังหนวกหูอยู่ครับ

พัดลมหม้อน้ำกำลังจะถูกเปลี่ยนเป็น Scythe KAZE-JYUNI "SLIP STREAM" (แนะนำคนไปเยอะ แต่ตัวเองยังไม่เคยใช้เลย) เพราะแรงดึงสูงมากถึง 110 CFM ที่ 1900 รอบ ความดัง 37 dBA จำนวน 4 ตัว ส่วนหลังเคสก็ยี่ห้อเดียวกันครับ ความเร็ว 800 รอบจำนวน 2 ตัว และ 92 ม.ม. อีก 2 ตัวไว้ท้ายเคส คิดว่าคงจะเงียบขึ้นอีกเยอะครับ
    Last edited by tsawana; 14 May 2009 at 06:40:25.

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

Quote Originally Posted by tsawana View Post
    เห็นด้วยครับ

ท่านใช้พัดลมอะไรอยู่ครับ ระดับความดังที่เท่าไหร่ แรงดึงดีมั้ยครับ เผื่อผมจะได้หามาใช้บ้าง ของผมตอนเปิดเต็มๆ ทุกตัว รู้สึกว่าดังครับ

พอได้ OC แล้วมันก็รู้สึกเร็วดีครับ ไม่ว่าจะเล่นเกมส์ ทำ photoshop หรือแปลงไฟล์วีดีโอ ทำอะไรก็รู้สึกเร็วกว่าเดิมๆ ไปหมด (ไม่เคยแฮ้งค์เลยซักครั้ง) ก็เลยติดใจตั้งแต่นั้นมาครับ

ผมเล่นน้ำได้เกือบปีแล้วครับ ยังมือใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ก็โดนชุดน้ำไปหลายชุดละ ผมก็ขยับจากซิ้งค์ลมธรรมดา ก็มาน้ำเลยเหมือนกันครับ ติดใจตรงความสวยมากที่สุด อันที่สองคือความเย็น อันที่สามคือความเงียบ

แม้ว่าชุดน้ำตอนนี้จะไม่เย็นระดับเทพ ไม่สวยขั้นเทวดา คอมไม่แรงเท่าจรวด แต่ผมก็พอใจครับ แต่ตอนนี้ก็เริ่มคัน อยากจะเปลี่ยนอีกละ อยู่ในขั้นตอนสะสมของอยู่ครับ ตอนนี้เพิ่งได้แรมมาใหม่ (3 x 2GB) DDR3 2000 8-8-8-24 ยังขาด CPU กับบอร์ดอยู่ครับ และมีโครงการปรับปรุงชุดน้ำใหม่ด้วย CPU บล็อคคงตัวเดิมก่อน ส่วนบล็อคต่างๆ บนบอร์ดเล็งของ MIPS เอาไว้ครับ หม้อน้ำยังคิดๆ อยู่ เล็งยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ HW บ้างละ

หากพูดถึงเรื่องความคุ้มค่า ผมวัดด้วยความพอใจครับ ถ้าซื้อแล้ว ทำแล้วพอใจ ผมก็ถือว่าคุ้มค่าละ

ตอนนี้เคสผมที่เสียงดังที่สุดก็คงเป็น พัดลมติดหม้อน้ำครับ เป็น Yate Loon D12SH ความเร็ว 2200 รอบ แรงดึง 88 CFM ความดัง 44 dBA จำนวน 4 ตัว เสียงดังใช้ได้ครับ ตอนนี้ปรับรอบมาที่ 1000 และก็มีเจ้าพัดลมติดเคส 92 ม.ม. อีก 2 ตัวที่ดังหนวกหูอยู่ครับ

พัดลมหม้อน้ำกำลังจะถูกเปลี่ยนเป็น Scythe KAZE-JYUNI "SLIP STREAM" (แนะนำคนไปเยอะ แต่ตัวเองยังไม่เคยใช้เลย) เพราะแรงดึงสูงมากถึง 110 CFM ที่ 1900 รอบ ความดัง 37 dBA จำนวน 4 ตัว ส่วนหลังเคสก็ยี่ห้อเดียวกันครับ ความเร็ว 800 รอบจำนวน 2 ตัว และ 92 ม.ม. อีก 2 ตัวไว้ท้ายเคส คิดว่าคงจะเงียบขึ้นอีกเยอะครับ
    เพื่อนมานั่งเล่นเกมที่บ้าน ผมถามมันว่าดังมั้ย มันบอกว่า ไม่ดัง แต่มันก็ไม่เงียบ ครับ

คงเพราะตัวดักลมของผมด้วยมั้ง เพราะว่าเสียงที่มานี่ เสียงลมทั้งนั้น ตัวพัดลมไม่มีเสียงซักนิด

Quote Originally Posted by Terabyte View Post
    เพื่อนมานั่งเล่นเกมที่บ้าน ผมถามมันว่าดังมั้ย มันบอกว่า ไม่ดัง แต่มันก็ไม่เงียบ ครับ

คงเพราะตัวดักลมของผมด้วยมั้ง เพราะว่าเสียงที่มานี่ เสียงลมทั้งนั้น ตัวพัดลมไม่มีเสียงซักนิด
    ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำเป็น Thermochill หรือ Feser หรือ XSPC RX อาจจะช่วยได้ครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ปล. พัดลมผมใช้ SilverStone FM121 และ FM123 โคตรดังเลยครับ

OverclockZone Member รักกันดี~*'s Avatar
    Bangkok Thailand

ไม่ต้องเล่นหลอกเอาเคสมาให้ผม

Quote Originally Posted by รักกันดี~* View Post
    ไม่ต้องเล่นหลอกเอาเคสมาให้ผม
    ให้ก็ได้ครับ แต่หา Cosmos S มาให้ผมนะ

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

เล่นเลยครับ สนับสนุนเต้มที่ เมื่อวานเปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ3 ตัว เป็นของ Yeat loon 120เซน ตัวบาง1800รอบขอบอกโคตรเงียบเลยครับ เปิดพัดลม ของทันเดอเบลด 120เซน เสียงยังดังกว่าเคสผมอีก คิดดูว่าเคสผมเงียบแค่ไหน (ลืมบอก เคสผม มีพัดลมหน้า12เซน/ล่าง12เซน/ ข้างบนพัดลมดูดหม้อน้ำ 12เซน3ตัว/ด้านหลังดุดหม้อน้ำ12เซนอีก1ตัว) คิดดูว่าเยอะขนาดนี้ เงียบกว่าพัดลมทันเดอร์เบลดอีก อะแต่เซรง เสียงฮาสดิสตอนอ่านข้อมูลมาดังแทนเสียงพัดลมอีก5555555 เงียบเกิน

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks