Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Altec lansing VS4121 กับ Eacan A600II อันไหนฟังเพลง ได้ดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง Altec lansing VS4121 กับ Eacan A600II อันไหนฟังเพลง ได้ดีกว่ากันครับ

มีคนจะขาย VS4121 มือสองให้ สองพัน อันนี้ เคยฟังมาแล้วก็ชอบนะ
    แต่ว่าหรือจะไปซื้อ A600II มือหนึ่งดีกว่า ราคาก็ประมาณ สองพันเหมือนกัน ครับ

อยากรู้ว่า สองตัวนี้ เอาไว้ ฟังเพลงเป็นหลัก เลยอันไหนดีกว่ากันครับ
    เพลงที่ฟัง ช่วงนี้ทุกแนวเลยครับ ตั้งแต่ Orchestra จนถึง Hip hop

แต่ Techno ไม่ฟัง

ขอบคุณครับ

A600II ยังไม่ได้ฟัง

แต่เพิ่งได้ VS4121 เท่าที่ลองเมื่อคืนนิดนึง เสียง เบส อื้ออึงน่าดู
    แต่รายละเอียด มาค่อนข้างดี เสียงกลางก็พอประมาณ
    ไม่กล้าเปิดดังเพราะ โคตรดึกแล้ว

เดี๋ยวคืนนี้จะลองปรับใหม่ และก็ลองฟังดูครับ

Comment

ชอบก็เอาเลยครับ

ถ้าให้เลือก ผมเอา a600II

Comment

A600IIจัดไป ถ้าถามว่ารายละเอียดผมให้altecตัวนั้น

แต่ยังไงก็เลือกA600II ลองใช้แล้วคุณจะรู้ 55+

Comment

โอ้ว... VS4121
          ฟังแล้ว ปรับแล้ว

ไม่เหมาะอย่างยิ่งที่จะมาเอาไว้ใน ห้องนอนครับ
          เอาไว้ ฟัง มันส์ๆ นะ สุดยอด เบส มโหฬาร มากกกกกกก
          ฟังเพลงเบาๆ เบสก็เยอะเกินไป ต้องปรับ ลดลงเอา

แต่รายละเอียด ก็ยังมาครบ ครับ โดยเฉพาะ เสียงร้อง
          ส่วนตัวคิดว่า เสียงร้องจะค่อนข้างใส เลยทีเดียว
          ถ้าฟัง Hip hop เยอะ ๆ คิดว่า น่าจะโดนนะ

แต่ราคา น่าจะต่ำกว่านั้นนิดนึงนะครับ ต่อๆเค้าเอาละกัน

Comment

มีใครเคยฟังแล้ว ทั้ง สองตัวมั้ยครับ
            อยากให้เทียบกัน จริงๆ
            หรือขอจุดเด่นๆ ในแต่ละตัวมาเทียบกันก็ได้ครับ

Comment

ผมนี่ไงครับ เคยฟังทั้งสองตัว แต่จำแนวเสียงมันไม่ได้ละ เพราะ ฟังมานานละ 55555555555

ถ้าจำไม่ผิด ตอนไปฟัง VS4121 เกือบๆละ เสียงมันไม่นิ่ง แกว่งๆ และยังไม่โดนใจเท่าไร พอไปฟัง mx 5021 โอว โอเคแหะ เสียงใช้ได้เลย พอไปฟัง a600II อืม เสียง คล้ายๆ mx5021 เหมือนกันแหะ แต่รายละเอียด เสียงสูง หายไปพอตัว เลยได้ตัว a600II มาครับ

สรุปผมยังชอบ a600II มากกว่าครับ (ตอนนั้นผมเอาราคามือ 1 เทียบ เลยอาจจะเอียงๆไปทาง a600II )

Comment

สำหรับผม เคยฟัง แต่ vs4121blk ซึ่งไม่รู้ว่าต่างจากตัว 4121 ธรรมดาแค่ไหน

แต่บอกได้ว่า เบสอื้ออึงมากแม้บิดเบสเพียงเล็กน้อย กระแทกได้ใจ
                ส่วนกลางแหลม อย่าไปหวังมันเลย เอามาฟังเพลงหลายๆแนวไม่เหมาะมากๆๆๆ
                ปรับแล้วนะครับ เอาแบบที่คิดว่าดีที่สุด ก็ได้ยินรายละเอียดอยู่ แต่มิติ ไม่ได้ ไม่คมชัด แห้งๆสากๆ
                แข็งกระด้าง ไม่นุ่มนวลชวนฟัง
                ฟังแนว ROCK พอไปได้

แก้ไข ลองใช้กับ ct1140(SB live 4.1) Audigy2zs X-fi music ออนบอร์ด Realtek alc888s
                ลำโพงนี้ แนวเสียง ไม่ต่างจากเดิมมากนักแม้เปลี่ยนการ์ด
                Last edited by krpg; 15 May 2009, 02:05:03. Reason: แก้แล้วจ้า

Comment

กำ....

เคยฟังตัวเดียว ให้ข้อมูลได้แค่นั้นแหละครับ
                  A600 เค้าก็ว่าดีนะ ถ้าราคา 4121 ไม่ลดก็ไปเอา a600 ละกันครับ

Comment

ผมมีทั้งสองตัวเลย
                    ตัวที่ 1. Altec vs4121 แนวเสียงเบสจะตุ๊บตุ๊บกระแทกสะใจ เสียงกลางจะชัด เสียงแหลมใสพอประมาณ ฟังแนว hiphop ดี รายละเอียดเสียงชัด
                    ตัวที่ 2.Eacan A600II เสียงจะดังกว่า altec ตัวใหญ่กว่า แนวเสียง เบสนุ่มฟังง่ายไม่รำคาญหู เสียงแหลมใสกว่า altec ราคาถูกกว่า altec รายละเอียดเสียงชัด

ต่อพ่วงมันทั้งคู่เลย
                    ดีทั้งคู่ครับสองตัวนี้ผมซื้อจากร้าน s&p พันธ์ทิพย์ประตูน้ำครับซื้อ Eacan ช่วงโปรโมชั่น 1990 ครับ

ถ้าคุณฟัง hiphop แนะนำ altec lansing แต่แพงหน่อยนะ
                    เสียงดีไม่ดีขึ้นอยู่กับลำโพงเป็นหลัก รองลงมาก็ Soundcard ไม่ต้องแพงมาก yamaha audigy ก็พอเอาเงินไปลงลำโพงดีกว่า แนะนำครับผมใช้อยู่
                    สายอะไรไม่ต้องไปเปลี่ยนให้เปลืองตังค์ เดิมๆดีสุด เปลี่ยนไปก็ฟังไม่ออกหรอก เหอๆ
                    Last edited by toonit11; 30 Oct 2009, 13:37:55.

Comment

Working...
                    X